các bậc tiền bối giúp em với,em mới tốt nghiệp nên chưa có kinh nghiệm ji cả. em hỏi chút là trường hợp gửi khách cho đại lý ( bán khách cho đại lý khác )thì hạch toán như thế nào.vì ko có chi phí j cả.còn về việc tổ chức tour thì chi phí tour hạch toán thếnào ( vé tàu, chi phí ăn uống , hướng dẫn.. em thấy kế toán cũ hok hạch toán cái j hết, chỉ lập bảng chi phí tour tạm tính, chỉ có vé tàu tham quan ... mà chả có hóa đơn j cả, h em phải hạch toán ra sao.

---------- Post added at 09:35 ---------- Previous post was at 09:04 ----------

Công ty em là công ty du lịch, tổ chức tour nhưng hiện tại thì mới chỉ bán cho khách lẻ, và gửi khách cho các đại lý khác,vậy thì phải hạch toán ra sao, về phần tài sản và ccdc thì chỉ có mỗi cái máy fax , còn đâu hóa đơn mua hàng ts cũng như ccdc được tính cho cty khác ( có 2 công ty ).hàng tháng ko phát sinh doanh thu j cả, chỉ có kê khai chi phí ( đt, lương nv.....) gần cuối năm phải làm báo cáo thì em phải làm thế nào, vì chỉ căn cứ vào hóa đơn theo tờ kê khai thuế hàng thàng thì có vài cái, từ đầu năm đến h, cty thành lập từ tháng 10 năm ngoái và kế toán cũ đã gửi công văn lên cục thuế xin được làm báo cáo gộp vào năm 2011. từ đó cho đến tháng 6 có tổ chức 1 2 tour, còn đâu toàn gửi khách lẻ cho đại lý khác. hóa đơn từ từ tháng 6 đến h chỉ có hóa đơn tiền điện thoại... .em phải làm thế nào.