Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Ðề: thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu

Trích dẫn Gửi bởi tramngoc
    Các pác ơi! Cho em bít cái thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu theo đk FOB là lúc nèo zới! Hix, em tìm mãi mà ứ thấy! Help me!!!!!!!!:roile:
    Khi nhập kho em ghi nhận hàng nhập khẩu.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Khi nhập kho em ghi nhận hàng nhập khẩu.
    Theo em là khi làm tờ khai HQ mình ghi nhận hàng NK lun chứ anh.

Em nhớ là FOB giao hàng trên boong tàu.vậy thì em nghĩ lúc mình làm tờ khai hải quan hoặc vận chuyển hàng từ tàu của người bán về nhập kho đều có thể ghi nhận được.

em đang phân vân là: khi nhập khẩu theo điều kiện FOB, tức là khi hàng hóa đã ở trên boong tàu thì người bán không còn trách nhiệm nữa, như thế thì hàng được ghi nhận vào thời điểm hàng được chuyển lên tàu. không bít có phải không nữa. anh chị cho ý kiến jup em cái!!

Theo mình thì khi làm tờ khai hải quan thì ghi nhận hàng NK, vì khi đó mình mới biết tỷ giá hạch toán là bao nhiêu chứ.

Các pác ơi! Cho em bít cái thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu theo đk FOB là lúc nèo zới! Hix, em tìm mãi mà ứ thấy! Help me!!!!!!!!:roile:
    thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu theo đk FOB là lúc mở tờ khai hải quan, tứ là lấy ngày đăng ký tờ khai hải quan làm ngày nhập hàng, tỷ giá nhập cũng tính theo tỷ giá ghi trên tờ khai luôn chỉ có các giá trị của các sắc thuế thì tính theo phần xác nhận của cơ quan Hải quan.

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu theo đk FOB là lúc mở tờ khai hải quan, tứ là lấy ngày đăng ký tờ khai hải quan làm ngày nhập hàng, tỷ giá nhập cũng tính theo tỷ giá ghi trên tờ khai luôn chỉ có các giá trị của các sắc thuế thì tính theo phần xác nhận của cơ quan Hải quan.
    nói vậy thì theo đk CIF thì thời điểm ghi nhận hàng NK sẽ khác ah các bác?
    em tưởng là khi nào về đến cảng của ta và làm tờ khai hải quan thì ghi nhận là hàng nk bất kể theo đk nào chứ nhỉ????:gaitai:

em đang phân vân là: khi nhập khẩu theo điều kiện FOB, tức là khi hàng hóa đã ở trên boong tàu thì người bán không còn trách nhiệm nữa, như thế thì hàng được ghi nhận vào thời điểm hàng được chuyển lên tàu. không bít có phải không nữa. anh chị cho ý kiến jup em cái!!
    mình nhớ là theo đk FOB mà xuất khẩu thì người xuất khẩu sẽ hết trách nhiệm khi hàng lên boong tàu, trách nhiệm còn lại thuộc về trưởng tàu và nhà nhập khẩu.nếu trách nhiệm của người trưởng tàu đuợc xác lập thì thời điểm ghi nhận hàng NK là khi hàng đến cảng.

ĐIểm 2 khoản I phần B. Thông tư 129/TT-BTC .Thời điểm xác định thuế GTGT như sau:
    - Đối với hàng hoá nhập khẩu là thời điểm đăng ký tờ khai hải quan
    Đó củng là thời điểm ghi nhận hàng nhập khẩu. okie đi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối