Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Kế toán vận tải khách đường thủy

Công ty mình kinh doanh :vận tải khách bằng đường thủy có nhà hàng, phòng nghỉ trên tàu luôn. Một mô hình khá mới tổng hợp nhiều cái quá, nên tớ cũng thấy lo . Anh chị em nào có kinh nghiệm hãy giúp mình quy trình làm việc của kế toán sao cho ổn nhé ! Cảm ơn nhiều.

Ðề: Kế toán vận tải khách đường thủy

[QUOTE="mimosa.vy"]Công ty mình kinh doanh :chay:

Anh Nài nói chi tiết hơn đi, Sếp mời đối tác ăn uống tại nhà hàng của mình thì chi phí đưa vào sao cho hợp lý ? Doanh thu vận tải và nhà hàng, phòng nghỉ đều hạch toán vào TK 5113? (nhưng có chi tiết riêng vận tải (thuế GTGT5%), còn nhà hàng, phòng nghỉ(thuế GTGT 10%)) vậy chi phí có phải tách riêng không ? Trích khấu hao tàu vào TK 154 hay 6421 (tàu dùng chung cho tất cả các hoạt động)? giúp Mimosa nhé!

Trích dẫn Gửi bởi mimosa.vy
    Anh Nài nói chi tiết hơn đi, Sếp mời đối tác ăn uống tại nhà hàng của mình thì chi phí đưa vào sao cho hợp lý ? Doanh thu vận tải và nhà hàng, phòng nghỉ đều hạch toán vào TK 5113? (nhưng có chi tiết riêng vận tải (thuế GTGT5%), còn nhà hàng, phòng nghỉ(thuế GTGT 10%)) vậy chi phí có phải tách riêng không ? Trích khấu hao tàu vào TK 154 hay 6421 (tàu dùng chung cho tất cả các hoạt động)? giúp Mimosa nhé!
    + Sếp mời ăn uống tại nhà hàng của chính DN mình thì chi phí đó đưa vào 642.
    + Doanh thu vận tải, nhà hàng, phòng nghỉ đều hạch toán vào TK 5113 nhưng tách riêng doanh thu của từng cái. Chi phí nếu tách riêng được thì tốt nhưng không tách riêng được thì cũng không sao vì tất cả hoạt động này đều chịu thuế GTGT.
    + Khấu hao tàu dùng chung cho tất cả các hoạt động, nếu tách riêng được thì tách ( dùng phân bổ chi phí khấu hao TSCD) nếu không tách riêng được thì hạch toán vào 642 cũng ok.