Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23
    Thực ra tôi không nghĩ rằng các thiếu sót , hạn chế đó đến từ nhà trường mà chủ yếu là trong mỗi người chúng ta. Kiến thức, khoa học nước ta đã tụt hậu quá xa so với thế giới, thì những gì nhà trường đem ra giảng dạy cũng chỉ đến thế mà thôi . Một người học mới hết lớp 5 thì nếu có dạy thì cũng chỉ dạy đến hết lớp 5 là cùng .
    Nếu mỗi một chúng ta tỉnh táo để nhìn nhận sự thật này thì lúc đó đó mới có cơ may mà tự mình trau dồi, tìm kiếm ... để có thể ngẩng mặt với đời . Chỉ tiếc rằng, phần đông không ai đủ tỉnh táo để nhận ra được điều này.

c[/QUOTE]

Vì họ luôn cho rằng ra trường là đủ kiến thức, kỹ năng để làm việc rồi. Đến khi đụng thực tế thì họ lúng túng

Củng không thể trách nhà trường anh à, họ đã làm tốt trách nhệm của mình là dạy về kế toán, nhưng do không thể nào cập nhật theo các thông tư pháp luật thay đổi liên tục nên khiến cho việc học ở trường khi đi làm có thể làm sai. Ngay cả khi đi làm chưa chắc gì mình đã cập nhật kịp thời ( hiểu cặn kẽ ) các thông tư thay đổi liền tù tì như hiện nay, chỉ mong sao nhà trường đưa thêm phần thực hành kế toán , được đụng chạm và tư tay làm sổ sách, báo cáo thuế sau khi đã hoàn thành 4 năm đại học thì em nghĩ chất lượng sẽ khả quan hơn.

Trích dẫn Gửi bởi taidang153
    Củng không thể trách nhà trường anh à, họ đã làm tốt trách nhệm của mình là dạy về kế toán, nhưng do không thể nào cập nhật theo các thông tư pháp luật thay đổi liên tục nên khiến cho việc học ở trường khi đi làm có thể làm sai. Ngay cả khi đi làm chưa chắc gì mình đã cập nhật kịp thời ( hiểu cặn kẽ ) các thông tư thay đổi liền tù tì như hiện nay, chỉ mong sao nhà trường đưa thêm phần thực hành kế toán , được đụng chạm và tư tay làm sổ sách, báo cáo thuế sau khi đã hoàn thành 4 năm đại học thì em nghĩ chất lượng sẽ khả quan hơn.
    Bạn nói thế tui thấy chưa khách quan lắm . Minh chứng là vừa qua có hội nghị giữa Bộ LĐTBXH và các DN về vấn đề việc làm , thì hầu hết các DN đều phàn àn rằng "sinh viên ra trường không đáp ứng được nhu cầu công việc thực tế ", tức là những gì họ được trang bị tại nhà trường không thể ứng dụng thực tế được . Cũng vừa qua , GS Ngô Bảo Châu trong chuyến vế nước đã trả lời phòng vấn báo giới rằng cái cần được cải cách nhất là giáo dục đại học thì không thấy bàn luận tới , điều này khiến GS cảm thấy rất tiếc

Còn nữa ! Sau khi học xong 4 năm trong trường đại học, tài sao bạn phải học một khóa *************** mới làm việc được?

Điều trên chứng tỏ giáo dục đại học của ta không phù hợp thực tế mặc dù nhà trường đã làm hết trách nhiệm.

Chương trình giảng dạy của nhà trường phải tuân theo quy định của cơ quan quản lý giáo dục cao nhất là Bộ giáo dục bạn à

Tình hình thực tế trong xã hội, những hồi chuông cảnh báo của các nhà khoa học (như GS Bảo Châu chẳng hạn) cho thấy đã đến lúc chúng ta cần cải cách giáo dục đại học rồi , để những người trẻ như bạn khi ra trường không phải vất vã đi tìm nơi dạy *************** nữa

Và cuối cùng , tui có một một câu này mà giới sinh viên chúng tui ngày xưa thuộc lòng, không biết bạn biết hay không? Đó là " học ở sách , mà thì thì ở (đường) Thi Sách"

Trích dẫn Gửi bởi taidang153
    Ngay câu này thôi đã thấy được sự phi logic rồi. Kế toán cũng từ các quy định của pháp luật mà ra, không cập nhật kịp thời các quy định của pháp luật mà cũng được gọi là làm tốt trách nhiệm sao .

@PPK, bạn thấy đó, những điều tôi đã nói ở trên đã dần được chứng thực rồi đấy .

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    Ngay câu này thôi đã thấy được sự phi logic rồi. Kế toán cũng từ các quy định của pháp luật mà ra, không cập nhật kịp thời các quy định của pháp luật mà cũng được gọi là làm tốt trách nhiệm sao .

@PPK, bạn thấy đó, những điều tôi đã nói ở trên đã dần được chứng thực rồi đấy .
    Chính xác anh Hùng ạ ! Điều đó vẫn sờ sờ ra đấy thôi mà , chịu khó nhìn nhận một chút sẽ thấy ra ngay thôi

Mấy ông chỉ được cái chém gió. Cái quan trọng là làm như vậy thì sẽ bị truy cứu hình sự ko?phạt như thế nào?Phạt hành chính hay sẽ bị đi tù hay sao?Chứ nói ra như vậy một đứa con nít nó cũng biết là làm sai. Mấy ông cứ mang chuyện học hành vào làm j?Mấy ông cứ lòng vòng hoá ra mấy ông có biết đâu. Cứ nói như kiểu mình biết vậy. Mấy ông cứ nói lòng vòng để thể hiện sự hiểu biết. chứ thực ra tối thấy mấy ông cũng có biết j đâu.

Trích dẫn Gửi bởi buithuan0712
    Mấy ông chỉ được cái chém gió. Cái quan trọng là làm như vậy thì sẽ bị truy cứu hình sự ko?phạt như thế nào?Phạt hành chính hay sẽ bị đi tù hay sao?Chứ nói ra như vậy một đứa con nít nó cũng biết là làm sai. Mấy ông cứ mang chuyện học hành vào làm j?Mấy ông cứ lòng vòng hoá ra mấy ông có biết đâu. Cứ nói như kiểu mình biết vậy. Mấy ông cứ nói lòng vòng để thể hiện sự hiểu biết. chứ thực ra tối thấy mấy ông cũng có biết j đâu.
    Cảm ơn !

Tôi và anh Hùng trình độ thấp kém nên nói vậy thôi . Bạn có hiểu biết hơn hai chúng tôi thì xin viết vài lời vàng ngọc ra để hai anh em chúng tôi mở rộng tầm mắt nhé ?

ôi nơi đây có bão, lạnh quá má ơi :lanhwazi::lanhwazi::lanhwazi:

Trích dẫn Gửi bởi PPK
    Cảm ơn !

Tôi và anh Hùng trình độ thấp kém nên nói vậy thôi . Bạn có hiểu biết hơn hai chúng tôi thì xin viết vài lời vàng ngọc ra để hai anh em chúng tôi mở rộng tầm mắt nhé ?
    @PPK. Trách bạn ấy làm gì. Tôi với bạn trao đổi nhiều còm như vậy mà bạn ấy có chịu đọc để hiểu ta đề cập đến vấn đề gì đâu .
    Haiz!!! Thế mà tôi vẫn cứ mong nhận định của mình bị sai, bạn ạ.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối