Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Địa chỉ Công ty trên GPKD có chữ " Viêt Nam", nhưng trên hóa đơn đầu vào không có?

Chào cách Anh chị!
    Nhờ các Anh chị cho em ý kiến:
    Công ty em trên Giấy phép đăng ký kinh doanh, địa chỉ ở cuối công ty có chữ Việt Nam
    VD: Công ty TNHH Quốc Tế Nam Hoa .
    Đc: 21 Trần Đình Xu, phường Cầu Kho, Quận 1, TPHCM, Việt Nam
    Nhưng trên hóa đơn đầu vào của em, địa chỉ công ty nên bán lại không ghi chữ " Việt Nam"
    Vậy hóa đơn đầu vào của em có được xem hợp lệ và được khấu trừ thuế không ( Theo Thông tư 64 của Bộ Tài Chính).
    ( Em có hỏi người quản lý Thuế bên em: lúc trước Tết thì nói với em là không cần, sau Tết thì nói là phải có). Hixhix.
    Có thông tư hay công văn nào hướng dẫn về điều này, các Anh chị cho em xin luôn nhé.
    Thanks!

Ðề: Địa chỉ Công ty trên GPKD có chữ " Viêt Nam", nhưng trên hóa đơn đầu vào không có?

Hức hức. Các bác thuế cứ thíc bắt bẻ DN thui.

Ðề: Địa chỉ Công ty trên GPKD có chữ " Viêt Nam", nhưng trên hóa đơn đầu vào không có?

GPĐKKD địa chỉ bên mình cũng có ghi chữ Việt Nam, nhưng các hóa đơn đầu vào có ghi đâu, nếu vậy thì phải loại hết ah?
    Theo mình nghĩ là ko sao, mình cũng xuất hóa đơn cho khách có bao giờ ghi thêm chữ Việt Nam đâu.
    Mình thấy nhiều chỗ xuất còn ko ghi TP.HCM nữa đó.

Không sao đâu bạn ạ, yên tâm

bảo nta cho cái văn bản hướng dẫn, nhưng mà GPKD ghi gì thì cứ y xì viết như vậy đi đỡ mệt

Bắt buộc bạn nhé. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì bên thuế vẫn mắt nhắm mắt mở cho qua việc này. Trừ khi bác thuế nào cố tình làm *** thì sẽ bắt bẻ, hạch sách doanh nghiệp phải chịu.

Bạn xem Mục 2.b Điều 16 của 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 3 năm 2014, có hiệu lực từ ngà 01/06/2014

"Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế
    ...
    Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp."

Không bị sao hết, trước đây thì có vấn đề còn bây giờ thì nếu địa chỉ ghi tắt hay ghi thiếu nhưng không làm người khác hiểu nhầm sai địa chỉ kinh doanh thì không bị sao hết. Mà cũng không đơn vị thuế nào hạch họe và dám phạt vì thiếu chữ Việt Nam đâu mà sợ

Trích dẫn Gửi bởi tuvan_erp
    Bắt buộc bạn nhé. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì bên thuế vẫn mắt nhắm mắt mở cho qua việc này. Trừ khi bác thuế nào cố tình làm *** thì sẽ bắt bẻ, hạch sách doanh nghiệp phải chịu.

Bạn xem Mục 2.b Điều 16 của 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 3 năm 2014, có hiệu lực từ ngà 01/06/2014

"Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế
    ...
    Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp."
    Haiz, đã dẫn quy định mà không hiểu được nó nói gì thì dẫn làm gì. Cái chỗ cần giải thích, phải nhấn mạnh thì không được ghi chú lại đi ghi chú cái chẳng liên quan gì .