Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

điều chỉnh doanh thu + thuế GTGT cho hóa đơn của hàng bán bị trả lại

Tháng 6/2015 cty mình có xuất 1 hđ cho khách hàng, đã nộp tờ khai thuế GTGT tháng 6/2015 và báo cáo tình hình sử dụng hđ quý 2.
    Đến tháng 10, KH trả hàng lại và yêu cầu bên mình trả lại tiền (toàn bộ giá trị hóa đơn đã xuất ở tháng 6/2015).
    Cả nhà giúp mình trong trường hợp này giải quyết thế nào? Nếu mình làm tờ khai bổ sung tháng 6/2015 thì có ảnh hưởng gì đến báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 ko? vì theo mình nghĩ hóa đơn đã xuất đó phải bị hủy
    Mong cả nhà giúp đỡ!

- Nếu bên mua là Công ty có khả năng xuất hoá đơn: Yêu cầu bên mua lập hoá đơn trả lại hàng cho bên bán, trên hoá đơn ghi rõ tên hàng, số lượng, giá, tiền thuế GTGT... và thêm cả lý do trả lại.

Tốt nhất bạn nên yêu cầu bên mua xuất hóa đơn trả lại kèm biên bản, phiếu xuất trả hàng và ghi nhận luôn vào Tháng 10 này.

Trích dẫn Gửi bởi doanlethuy
    - Nếu bên mua là Công ty có khả năng xuất hoá đơn: Yêu cầu bên mua lập hoá đơn trả lại hàng cho bên bán, trên hoá đơn ghi rõ tên hàng, số lượng, giá, tiền thuế GTGT... và thêm cả lý do trả lại.
    Bên mua ko có khả năng xuất hóa đơn bạn ạ, vì là cá nhân

Thứ nhất về hạch toán: Nợ 156/có632 đồng thời nợ 521( các khoản giảm trừ DThu)- theo TT 200 k sử dụng TK531, nợ 3331/có 111.
    và làm tờ khai BS T6, nếu T6 phải nộp thuế thì nộp luôn.lại BS của báo cáo sử dụng HĐ quý 2

Nếu họ không xuất lại hóa đơn đi đâu có hạch toán trả hàng được, phải hủy hóa đơn thôi.
    Mình nghì là báo cao sử dụng hóa đơn sẽ bổ sung hóa đơn này ở Q3 lập biên bản hủy hóa đơn kẹp vào và ghi rõ ngày hủy hóa đơn là T9 (để chắc ăn bạn gọi điện lên cục thuế hỏi thử nhé.)

Trong trường hợp bên mua là cá nhân thì hai bên lập biên bản ghi rõ tên hàng, số lương, đơn giá ( không có VAT), tiền thuế GTGT của số lượng hàng hóa bị trả lại trong biên bản bạn ghi rõ lý do trả lại, số hóa đơn, ngày tháng và ký hiệu hóa đơn nhé.