Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Viết hóa đơn GTGT đúng

Chào mọi người,
    E có vấn đề nhờ mọi người giúp đỡ. Chuyện là vậy. Bên công ty a họ e (mới thành lập ko lâu) bán hàng cho khách với tổng giá trị là 20tr, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn nhưng bên e chỉ có hóa đơn đầu vào là mặt hàng khác nên thương lượng với khách sẽ xuất = giá đó nhưng khác mặt hàng, thêm nữa là bên e sẽ tính 5% trên tổng giá trị 20tr kia, vậy tổng khách phải trả là 21tr.
    Bên công ty e xuất một số mặt hàng có hđ đầu vào, tổng mặt hàng là 19.091.000 + 1.909.100 (VAT 10%) = 21tr luôn.
    Vậy cho e hỏi xuất vậy đúng hay sai? Có phải xuất vậy mình lỗ 5% thuế ko? Có phải đúng ra mình phải xuất là 20tr, còn 5% thương lượng với khách hàng là của mình?

Mong mọi người giúp đỡ e nha, e đang học kế toán, cũng muốn tìm hiểu để học hỏi thêm ^^

Quan trọng là số tiền thực chi, thực nhận, còn về mặt hoá đơn thì thuế là của nhà nước và mình là người thu hộ, bên mua được khấu trừ. tổng khách trả là 21 triệu và bên bạn xuất hoá đơn 21 triệu thì cân rồi còn ji, thực tế bên bạn còn được lợi vì doanh thu giảm 20tr thực tế -19tr hoá đơn. Phần 5% thương lượng kia cũng coi như không, bên họ cũng không lợi gì, chỉ nghĩ tạm thời giảm giá đi được 1 tr. Nhưng thực ra 1 tr đó là phần họ được khấu trừ trong thuế GTGT, tăng chi phí khi tính thuế TNDN. Đãng nhé bên kia phải kêu bên bạn vẫn xuất hoá đơn 20tr + 2 = 22tr thì họ coi như mới được lợi khoản 5% đó. :ammuu:

Trích dẫn Gửi bởi ATG_GT
    Quan trọng là số tiền thực chi, thực nhận, còn về mặt hoá đơn thì thuế là của nhà nước và mình là người thu hộ, bên mua được khấu trừ. tổng khách trả là 21 triệu và bên bạn xuất hoá đơn 21 triệu thì cân rồi còn ji, thực tế bên bạn còn được lợi vì doanh thu giảm 20tr thực tế -19tr hoá đơn. Phần 5% thương lượng kia cũng coi như không, bên họ cũng không lợi gì, chỉ nghĩ tạm thời giảm giá đi được 1 tr. Nhưng thực ra 1 tr đó là phần họ được khấu trừ trong thuế GTGT, tăng chi phí khi tính thuế TNDN. Đãng nhé bên kia phải kêu bên bạn vẫn xuất hoá đơn 20tr + 2 = 22tr thì họ coi như mới được lợi khoản 5% đó. :ammuu:
    Cảm ơn bạn nha. Vì theo mình hiểu là doanh thu của mình 20tr, xuất hđ GTGT mình phải đóng 10% VAT trên đó, mà mình thu khách có 5% coi như mình bị lỗ 5% thuế (nghĩa là mình phải nộp cho NN 5% thuế nữa). Nếu muốn lợi thì có phải bên mình chỉ xuất 20tr (bao gồm VAT) thôi thì mình mới lời đc 5% đó phải ko bạn?

mình cũng mới làm kế toán nên cũng muốn tìm hiểu vấn đề này mong các anh chị giúp đỡ