Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Bán gạo cho Công ty làm trong quân đội có kê khai và đóng thuế VAT ko?

Xin chào Các Anh Chị

Chị em mở cty bán gạo, thu mua từ hộ nông dân để cung cấp cho cty 281 quân đội. 1 tháng bán xuất chỉ 1 tờ hoá đơn khoảng 4 tấn gạo.
    bình thường tháng nào e cũng kê khai và đóng thuế 5%. Nhưng hôm nay chị em nói bên 281 nói bán gạo cho quân đội từ ngày 1/5/2014 là ko phải kê khai và đóng thuế VAT nữa. Em tìm thông tư đọc nhưng ko rõ lắm. Mấy Anh chị nào có nắm vấn đề này hướng dẫn giúp em
    Em cám ơn

Ðề: Bán gạo cho Công ty làm trong quân đội có kê khai và đóng thuế VAT ko?

help me........

Ðề: Bán gạo cho Công ty làm trong quân đội có kê khai và đóng thuế VAT ko?

Trích dẫn Gửi bởi juhy_dung
    Xin chào Các Anh Chị

Chị em mở cty bán gạo, thu mua từ hộ nông dân để cung cấp cho cty 281 quân đội. 1 tháng bán xuất chỉ 1 tờ hoá đơn khoảng 4 tấn gạo.
    bình thường tháng nào e cũng kê khai và đóng thuế 5%. Nhưng hôm nay chị em nói bên 281 nói bán gạo cho quân đội từ ngày 1/5/2014 là ko phải kê khai và đóng thuế VAT nữa. Em tìm thông tư đọc nhưng ko rõ lắm. Mấy Anh chị nào có nắm vấn đề này hướng dẫn giúp em
    Em cám ơn
    Quy định chung là:
    “Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư 219/2013
    …”
    Vậy nên để chắc chắn rằng khi bán hàng gạo cho Cty 281 thuộc trường hợp tính thuế GTGT 5% hay không phải kê khai nộp thuế bạn phải có trong tay các thông tin như:

• Cty 281 là tổ chức kinh doanh hay tổ chức kinh tế khác…
    • Cty 281 mua hàng hoá gạo với vai trò kinh doanh thương mại hay mua sử dụng theo nhu cầu?
    • Trực tiếp Cty 281 có văn bản nào từ Cơ quan thuế hướng dẫn để khi mua sản phẩm gạo họ sẽ thuộc trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT hay không?
    Khi thông tin chưa rõ ràng, mới chỉ “nghe nói” thì tốt nhất không vì thế mà làm theo vì rất có thể hệ luỵ là phức tạp!