Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Nhờ giúp đỡ viết hóa đơn!!!!

Tình hình là bên công ty e có làm hợp đồng với khách hàng là nếu khách hàng mua hơn 100sp thì sẽ được chiết khấu 30% bằng hàng. Khách hàng mua 120sp trong đó bao gồm cả phần chiết khấu bảo bên e xuất hóa đơn và em đã xuất như sau:
    1) 120sp x 360.000 = 43.200.000
    2) CK 30% bằng hàng theo hợp đồng số 12as-hp/hdmb: (28sp x 360.000)=10.080.000
    Cộng tiền hàng: (43.200.000 - 10.080.000)= 33.120.000 tương đương (92spx360.000)
    Thuế GTGT 10%: 33.120.000 x 10% =3.312.000
    Tổng tiền thanh toán: 33.120.000 + 3.312.000 = 36.432.000

Cho e hỏi là viết như vậy có đúng không mấy a chị? Và khi hạch toán mình hạch toán như thế nào ạ?
    Mong a chị giúp đỡ e mới vào làm nên bỡ ngỡ quá!

Thanks all!

Ðề: Nhờ giúp đỡ viết hóa đơn!!!!

Có ai giúp em hk?

Cảm ơn bạn! Thông tư này mình có đọc rồi, nhưng TT là chung. Ý mình hỏi là mình xuất HĐ với nội dụng cụ thể như trên có đúng với thông tư hay không?

nếu khách hàng mua hơn 100sp thì sẽ được chiết khấu 30% bằng hàng.
    120 sp trong dó có cả phần triết khấu, mình hiểu là bạn bán 120/1.3 ~92 sp còn 28 sp là bạn ko lấy tiền !!!

Trích dẫn Gửi bởi nvqsky
    Cảm ơn bạn! Thông tư này mình có đọc rồi, nhưng TT là chung. Ý mình hỏi là mình xuất HĐ với nội dụng cụ thể như trên có đúng với thông tư hay không?
    bạn đã ghi chính xác cụ thể phần chiết khấu và giá bán sau khi chiết khấu theo mình thì ok rồi

Trích dẫn Gửi bởi Khiconnb
    nếu khách hàng mua hơn 100sp thì sẽ được chiết khấu 30% bằng hàng.
    120 sp trong dó có cả phần triết khấu, mình hiểu là bạn bán 120/1.3 ~92 sp còn 28 sp là bạn ko lấy tiền !!!
    không lấy tiền , nhưng vẫn kê khai , nếu k gây nhầm lẫn vs 532 - giảm giá hàng bán và ảnh hưởng lượng tồn kho

Cảm ơn mọi người!
    Tại mình giao HĐ cho bên kia họ nói rằng họ mua 120sp thì Thuế họ đc trừ phải trọn của 120sp chứ sao lại ít hơn.
    Vì bên đó xuất hóa đơn bán lại cho bên khác với giá mình bán cho bên họ.
    Mình đã giải thích với họ nhưng họ k thỏa mãn. Mình giải thích rằng Thuế GTGT là thuế đánh trên phần tăng thêm của sp. Vậy ở đây cty mình bán họ với số tiền ít hơn nên nộp thuế cho số tiền đó thôi còn bên họ mua với số tiền ít hơn thì phải đc khấu trừ ít hơn là hợp lý rồi nhưng họ vẫn bảo bên mình xuất HĐ sai. Haizz khổ thật!

Trích dẫn Gửi bởi nvqsky
    Cảm ơn mọi người!
    Tại mình giao HĐ cho bên kia họ nói rằng họ mua 120sp thì Thuế họ đc trừ phải trọn của 120sp chứ sao lại ít hơn.
    Vì bên đó xuất hóa đơn bán lại cho bên khác với giá mình bán cho bên họ.
    Mình đã giải thích với họ nhưng họ k thỏa mãn. Mình giải thích rằng Thuế GTGT là thuế đánh trên phần tăng thêm của sp. Vậy ở đây cty mình bán họ với số tiền ít hơn nên nộp thuế cho số tiền đó thôi còn bên họ mua với số tiền ít hơn thì phải đc khấu trừ ít hơn là hợp lý rồi nhưng họ vẫn bảo bên mình xuất HĐ sai. Haizz khổ thật!
    1 .xin văn bản đề nghị đối tác đọc lại khái niệm về thuế gtgt đi

hihi, để mình trả lời với họ là đã lên cơ quan thuế xác minh cái hóa đơn đó là đúng rồi. Cho họ khỏi phải thắc mắc nữa....
    Cảm ơn bạn nhiều!