Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

hạch toán thuế GTGT được hoàn

Ðề: hạch toán thuế GTGT được hoàn

Trích dẫn Gửi bởi longkienhai
    Công ty mình tháng này được hoàn thuế GTGT. Cục thuế chuyển thẳng số tiền được hoàn vào tài khoản ngân hàng của công ty. Mình đang phân vân hạch toán TK nợ là 1211... TK có là 133.. hay là TK nợ 1211... Tk có là 138.... Nhờ các bác chỉ dùm em. Em xin cảm ơn các bác.
    bạn định khoản Nợ 1121 và có 1331 để giảm số dư trên tài khoản thuế GTGT được khấu trừ chớ.
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi longkienhai
    Công ty mình tháng này được hoàn thuế GTGT. Cục thuế chuyển thẳng số tiền được hoàn vào tài khoản ngân hàng của công ty. Mình đang phân vân hạch toán TK nợ là 1211... TK có là 133.. hay là TK nợ 1211... Tk có là 138.... Nhờ các bác chỉ dùm em. Em xin cảm ơn các bác.
    Hạch toán như sau :
    Nợ TK 112
    Có TK 1331
    Số thuế GTGT không được hoàn thì hạch toán
    Nợ TK 811
    Có TK 1331
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Hạch toán như sau :
    Nợ TK 112
    Có TK 1331
    Số thuế GTGT không được hoàn thì hạch toán
    Nợ TK 811
    Có TK 1331
    thân chào
    Bạn này chỉ được cái viết chữ bự, họ chỉ có hỏi hạch toán cái phần được hoàn kia thôi mà tự dưng mang cái phần không được hoàn ra làm gì nữa thế ạ, và nếu xin hoàn mà họ chỉ chấp nhận cho hoàn 1 phần phần kia chưa được hoàn thì mình có đc để số không được hoàn đó đê khấu trừ tiếp sang tháng sau hay không? Hay là vứt nó đi luôn!:confuse1: thông tư nào hướng dẫn việc này?:confuse1:

he he ! may ong choang nhau ghe vay ! trao doi kinh nghiem thoi ma !

---------- Post added at 08:15 ---------- Previous post was at 08:13 ----------

2 ban co the huong dan minh hach toan khoan nay gom tat ca cac buoc tu khi de nghi hoan cho den but toan cuoi cung ko vay ? minh dang rat can ! xin cam on !

Bà con cho mình hỏi, bên mình chuẩn bị hoàn thuế gtgt từ 2011 đến 09/2013, có 1 số HD do ko hợp lệ nên bên mình tự loại ra, vậy số thuế bị loại này mình sẽ điều chỉnh trên tờ khai tháng 09/2013 thế nào. Mình có phải làm công văn ko? Mọi ng hướng dẫn dùm

- Theo mình trước hết khi lạp HSHT thì hạch toán N 1388/ C 1331, 1332 ...
    - Khi có quyết định hoàn thuế thì hạch toán:
    N 111, 112 ...(phần điều kiện hoàn)
    N 642, ...(phần không đủ điều kiện hoàn)
    C 1388(phần đề nghị hoàn)

Theo tôi thì không cần tự loại mà để cơ quan thuế kiểm tra rồi họ loại số đó(trong trường hợp kiểm tra trước hoàn) thì bị phạt 550.000 đồng về vi phạm thủ tục thôi.
    Nếu là hoàn trước kiểm sau thì ta nên điều chỉnh trước khi nộp HSHT để tránh bị phạt cho sau này, phần điều chỉnh này hạch toán Nợ 642