Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tờ khai TNCN theo Luật sửa đổi

Các bạn cho mình hỏi theo công văn số 8355/BTC-TCT về việc triển khai một số quy định có hiệu lực từ ngày 1/7/2013 tại luật sửa đổi :
    "Về việc xác định khai thuế TNCN theo tháng hoặc theo quý
    Đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã hoạt động từ trước 1/7/2013 đã xác định hình thức khai thuế TNCN theo quý hoặc theo tháng cho cả năm 2013 thì từ tháng 7/2013 điều chỉnh lại theo thực tế phát sinh."
    Như vậy là có phát sinh nộp thuế TNCN mới làm báo cáo ?
    Công ty mình mức lương của nhân viên chưa phải đóng thuế TNCN, trước giờ mình vẫn làm và nộp tờ khai TNCN hàng tháng, từ nay mình làm tờ khai theo quý để nộp cùng tờ khai GTGT theo quý được không?

Ðề: Tờ khai TNCN theo Luật sửa đổi

Ủa theo thong tu tu truoc gio thi khong phat sinh thue TNCN thi dau co nop to khai dau ban. Cuoi nam lam quyet toan thoi ma

Tại Công ty mình chuyển từ Q.Phú Nhuận sang Q.2, lúc bên Phú Nhuận kế toán có làm tờ khai TNCN theo tháng nên qua Q.2 người ta bảo là từ đầu đã làm thì làm luôn.
    Cty mình cũng không phát sinh gì giờ mình làm tờ khai theo quý để nộp cùng tờ khai GTGT quý có được không bạn?

Duoc ban ah, nhung theo thong tu thi khong phat sinh khong can nop to khai. Hoi truoc khi minh moi vao cong ty, thay ke toan cu co nop to khai TNCN mac du khong co phat sinh, roi minh cung lam theo va nop, k biet sao tháng đó bà chị nhận tờ khai bả kêu không có phát sinh khỏi làm, trả lại cho mình và không nhận. Mình về kiếm thông tư đọc lại thì đúng là như vậy, Và khi đi tập huấn thuế thì người ta cũng hướng dẫn như vậy. Cuối năm chỉ cần làm quyết toán thôi là được.

"Đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã hoạt động từ trước 1/7/2013 đã xác định hình thức khai thuế TNCN theo quý hoặc theo tháng cho cả năm 2013 thì từ tháng 7/2013 điều chỉnh lại theo thực tế phát sinh." theo Luật sửa đổi
    Theo như trên thì cty mình đã xác định hình thức khai thuế TNCN theo tháng cho cả năm 2013 thì từ tháng 7/2013 mình sẽ ko nôp tờ khai TNCN nữa do không phát sinh thuế TNCN phải nộp thì đúng hơn phải ko bạn.
    Vậy từ giờ mình sẽ không làm tờ khai TNCN cho đến hi có phát sinh thuế TNCN phải nộp.

Theo điểm 4 điều 14 thông tư 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011: trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
    Nhưng cuối năm nhớ làm quyết toán nha bạn.

Cảm ơn Hương nhiều nha !