Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hóa đơn GTGT đầu ra ghi trùng ngày

Chào mọi người . Em có 1 vấn đề muốn hỏi như sau:
    Tháng 8/2013 em có xuất 2 hóa đơn GTGT cho 1 công ty vào cùng 1 ngày. Công ty đó không chấp nhận chuyển khoản, mà họ sử dụng 1 hóa đơn để kê khai. Còn hóa đơn kia họ trả về. Hiện tại bên công ty em đã kê khai thuế cả 2 hóa đơn đó rồi. Vậy hóa đơn bị trả về phải giải quyết như thế nào?

Vì ban đầu họ đồng ý chuyển khoản, nên em mới khai thuế. Xong sau đó họ lại bảo thủ tục lằng nhằng, trả hóa đơn về, nên mới xảy ra tinh huống này. Mong các mọi người cho em cách giải quyết.

Em xin cảm ơn!

Ðề: Hóa đơn GTGT đầu ra ghi trùng ngày

Họ trả lại thì bạn làm biên bản hủy hóa đơn rồi sau đó xuất hóa đơn khác thay thế vào ngày khác.
    Còn bạn đã kê khai thuế rồi làm tờ khai điều chỉnh cho tờ khai thuế tháng đó, làm giảm số thuế GTGT đầu ra nên sẽ k bị phạt chậm nộp đâu mà.

Theo mình nghĩ Cty bạn ko sao hết, vì trên 20tr là phải chuyển khoản thì Cty của họ mới được khấu trừ thuế, còn nếu họ không chuyển khoản thì họ ko được khấu trừ thuế.

Hóa đơn của mình là dưới 20tr mà. 2 tờ hóa đơn dưới 20tr xuất cho cùng 1 công ty và cùng 1 ngày. Công ty kia họ chỉ lấy 1 tờ thôi, còn 1 tờ thì trả lại. Nhưng mình đã khai thuế cả 2 hóa đơn đó rồi. Giờ họ trả về 1 tờ, và mình không biết giải quyết thế nào.

Và tới t10 bạn kê hóa đơn hủy này vào tờ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý 3 là đc

Họ có yêu cầu bên bạn xuất hóa đơn thay thế không?
    Nếu không thì thôi, coi như họ là người mua nhưng không lấy hóa đơn còn ta vẫn xuất hóa đơn theo đúng luật mà.
    Nếu tổng cả 2 hóa đơn dưới 20tr thì bên họ vẫn được khấu trừ bình thường mà, sao phải trả lại nhỉ.

Trích dẫn Gửi bởi huongly0710
    Họ có yêu cầu bên bạn xuất hóa đơn thay thế không?
    Nếu không thì thôi, coi như họ là người mua nhưng không lấy hóa đơn còn ta vẫn xuất hóa đơn theo đúng luật mà.
    Nếu tổng cả 2 hóa đơn dưới 20tr thì bên họ vẫn được khấu trừ bình thường mà, sao phải trả lại nhỉ.
    Đúng rồi, bạn không cần phải lo lắng. Nếu họ yêu cầu xuất hóa đơn khác thay thế thì bạn mới hủy hóa đơn đó và xuất lại còn không thì cứ ung dung thôi.

2 TỜ HÓA ĐƠN CÙNG 1 NGÀY DƯỚI 20TR, THI KHÔNG SAO CẢ BẠN, BẠN CỨ YÊN TÂM ĐI. SAO HỌ KHÔNG NHẬN HĐ KỲ ZẠ? MÀ HỌ CÓ YÊU CẦU XUẤT LẠI TỜ KHÁC KHÔNG, NẾU KHÔNG THÌ COI NHƯ MÌNH BÁN HÀNG XUẤT HÓA ĐƠN ĐÚNG THEO LUẬT MÀ.

angcheo:

họ không yêu cầu xuất lại tờ khác. và họ chỉ dùng 1 tờ để kê khai thuế đầu vào của họ thôi, nhưng mình lại kê khai thuế đầu ra bên mình là cả 2 tờ. Mỗi tờ của mình là khoảng 19 triệu, chứ không phải 2 tờ cộng vào vẫn dưới 19tr. vì mình mới làm nên không biết rõ như thế nào cả.

theo mình hiểu là nếu đầu vào bên họ và đầu ra bên mình không khớp nhau, thì hóa đơn kia mình kê khai sẽ thành hóa đơn khống phải không, vì rõ ràng là họ không sử dụng tờ hóa đơn đó mà bên mình vẫn kê khai. xin các bạn giải đáp giùm.

Trích dẫn Gửi bởi trungloc
    họ không yêu cầu xuất lại tờ khác. và họ chỉ dùng 1 tờ để kê khai thuế đầu vào của họ thôi, nhưng mình lại kê khai thuế đầu ra bên mình là cả 2 tờ. Mỗi tờ của mình là khoảng 19 triệu, chứ không phải 2 tờ cộng vào vẫn dưới 19tr. vì mình mới làm nên không biết rõ như thế nào cả.

theo mình hiểu là nếu đầu vào bên họ và đầu ra bên mình không khớp nhau, thì hóa đơn kia mình kê khai sẽ thành hóa đơn khống phải không, vì rõ ràng là họ không sử dụng tờ hóa đơn đó mà bên mình vẫn kê khai. xin các bạn giải đáp giùm.
    bạn yên tâm đi.bạn không vấn đề gì cả.họ k yêu cầu xuất lại hóa đơn khác thì bạn cứ nhận hóa đơn ấy về và coi đây là trường hợp khách hàng không nhận hóa đơn,ok
    còn việc bạn lo lắng là hóa đơn khống ấy, thì người ta khống là khống thuế đầu vào chứ chả ai dại khống thuế đầu ra để nộp thêm tiền thuế.bạn mà khống đầu ra các anh thuế nó chả thích chết đi dc.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối