Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thuế GTGT được khấu trừ đối với TSCĐ không tham gia sản xuất kinh doanh.

Chào cả nhà!

Tớ có vấn đề này muốn tham khảo ý kiến mọi người.

Công ty A đang hoạt động kinh doanh bình thường, có đầu tư một dây chuyền sản xuất mới. Tuy nhiên, do tình hình thị trường không tốt cho hoạt động kinh doanh nên sau khi đầu tư xong Ban giám đốc quyết định tháo dỡ dây chuyền mới đầu tư để tận dụng lắp vào dây chuyền cũ. Trong quá trình tháo dỡ phần giá trị của TSCĐ bị giảm so với ban đầu. Vậy phần giá trị bị giảm đó có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Rất mong được sự góp ý của mọi người!

Ðề: Thuế GTGT được khấu trừ đối với TSCĐ không tham gia sản xuất kinh doanh.

Chào bạn,
    Thuế GTGT đầu vào của TSCĐ tham gia vào quá trình hoạt động kinh doanh chịu thuế thì mới được khấu trừ.
    Trường hợp của bạn mua mới, nhưng do tính toán hiệu quả nên chỉ sử dụng 1 phần lắp vào dây chuyền cũ để hoạt động. Bạn không nói rõ phần còn lại dùng làm gì, nhưng theo mình nếu phần còn lại không sử dụng cho hoạt động kinh doanh mà để không thì chỉ được khấu trừ phần tài sản được sử dụng thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Voi Còi
    Cảm ơn ban!
    Trong quá trình tháo lắp giá trị TSCĐ nó không còn như ban đầu mà bị giảm đi, phần giảm đi (mất đi) đã hạch toán vào chi phí trong kỳ. Bạn nói như trên nhưng căn cứ vào hướng dẫn nào để khẳn định là không được khấu trừ?
    Theo mình thì tất cả số thuế GTGT ghi trên hóa đơn mua TSCĐ ban đầu đều được khấu trừ...

---------- Post added at 02:53 ---------- Previous post was at 02:47 ----------

văn bản pháp luật nói chung là rất hay và rất chung chung, khi áp dụng thì chúng ta chỉ bị sai khi rơi vào trường hợp mà trong các văn bản đó quy định là sai và đương nhiên ko bị cho là sai nếu điều ta áp dụng ko rơi vào những T hợp mà văn bản PL ko hướng dẫn cụ thể là sai hay ko sai

Trích dẫn Gửi bởi Olympios
    Thuế GTGT được khấu trừ thì căn cứ vào hướng dẫn TT 06 bạn, TT 45 chỉ hướng dẫn quản lý và trích khấu hao TSCĐ.
    TSCĐ nếu bạn ko sử dụng cho hoạt động kinh doanh thì chắc chắn ko được khấu trừ và trích KH đưa vào chi phí hợp lý được.
    Trường hợp bạn chỉ sử dụng cho hoạt động sxkd mặt hàng không chịu thuế thì cũng không được khấu trừ nốt nhưng được đưa KH vào chi phí.
    Chỉ khi bạn tham gia vào hdkd chịu thuế hoặc dùng chung cho cả chịu thuế và ko chịu thuế thì mới được khấu trừ toàn bộ.

---------- Post added at 03:02 ---------- Previous post was at 02:58 ----------

"Cảm ơn ban!
    Trong quá trình tháo lắp giá trị TSCĐ nó không còn như ban đầu mà bị giảm đi, phần giảm đi (mất đi) đã hạch toán vào chi phí trong kỳ. Bạn nói như trên nhưng căn cứ vào hướng dẫn nào để khẳn định là không được khấu trừ?"

Bạn có thể nói rõ hơn phần bị mất đi là gì không? Vì TSCĐ là dây chuyền sản xuất thì mình không rõ có thể mất đi bằng cách nào được.
    THeo như bạn nói thì mình chỉ hình dung được 1 dây chuyền mới ví dụ có 3 phần. Tuy nhiên bạn chỉ sử dụng 2 phần để lắp vào dây chuyền cũ, và 1 phần nào đó không dùng đến, nếu vậy phần này không được khấu trừ thuế vì nó không tham gia vào hoạt động sản xuất.
    Trừ trường hợp bạn bán phần này đi, nếu vậy mình nghĩ có thể xem như thanh lý tài sản cố định, lúc đó bạn được khấu trừ thuế đầu vào của phần này và nộp thuế đầu ra.
    Bạn nói trong TT06 nhưng ở điểm nào, điều nào vậy? Tớ đọc mà không thấy!

Trích dẫn Gửi bởi Voi Còi
    Bạn nói trong TT06 nhưng ở điểm nào, điều nào vậy? Tớ đọc mà không thấy!
    Ngay khoản 1, điều 14, mục 1, chương 3 có quy định về điều kiện tiên quyết để khấu trừ thuế GTGT là phải tham gia vào hoạt động sxkd rồi bạn.