Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hóa đơn trên 20 triệu chậm thanh toán có bị phạt không???

Mọi người ơi, cho em hỏi chút. Chả là công ty em hay mua hàng của công ty A (do 2 sếp quen biết nhau) nên cũng hay xảy ra tình trạng rất nhiều hóa đơn vào công ty em còn nợ công ty A vì công ty em mới thành lập được gần 02 năm nên tài chính cũng khó khăn. Vừa giờ anh quản lý thuế gọi điện bảo em kê những hóa đơn đầu vào lớn hơn 20 tr từ lúc thành lập tới bh, nếu chậm thanh toán so với quy định thì bị phạt là 550.000 vnđ. Em chưa kịp hỏi quy định này ở đâu thì anh ấy đã tắt máy rùi. :gaitai:

Anh chị nào biết quy định này thì share cho em tham khảo với ạ vì anh ấy bảo làm xong thì mang bảng kê đó lên và giải trình. Huu. Giúp em với. Cảm ơn anh chị nhiều. :tanghoa:

Ðề: Hóa đơn trên 20 triệu chậm thanh toán có bị phạt không???

chắc a ấy có ý với e nên mới bảo thế đó, tối mời a ấy cafe đi thôi, he he

Trích dẫn Gửi bởi linh24788
    Bên em vẫn "quan tâm" vấn đề này mà chị. Em sợ khoản giải trình thui, huuu

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    Mọi người ơi, cho em hỏi chút. Chả là công ty em hay mua hàng của công ty A (do 2 sếp quen biết nhau) nên cũng hay xảy ra tình trạng rất nhiều hóa đơn vào công ty em còn nợ công ty A vì công ty em mới thành lập được gần 02 năm nên tài chính cũng khó khăn. Vừa giờ anh quản lý thuế gọi điện bảo em kê những hóa đơn đầu vào lớn hơn 20 tr từ lúc thành lập tới bh, nếu chậm thanh toán so với quy định thì bị phạt là 550.000 vnđ. Em chưa kịp hỏi quy định này ở đâu thì anh ấy đã tắt máy rùi. :gaitai:

Anh chị nào biết quy định này thì share cho em tham khảo với ạ vì anh ấy bảo làm xong thì mang bảng kê đó lên và giải trình. Huu. Giúp em với. Cảm ơn anh chị nhiều. :tanghoa:
    Đúng rồi đó bạn. Mình ko nhớ trong quy định nào đâu nhưng gần đây nhất đi hội thảo do ngân hàng tổ chức cũng nói rất rõ về vấn đề này, và người mình quen cũng gặp trường hợp này khi thuế xuống quyết toán đó.Tốt nhất bây giờ là bạn chọn lọc ra những hoá đơn đó, làm cái hợp đồng ghi điều khoản thanh toán dài ra, cũng hơi vô lý thật nhưng trình bày làm sao bi thương vào đó, vì hai năm trở lại đây kinh tế toàn cầu khó khăn chung lên cũng ko tránh khỏi thiếu nguồn tài chính, đơn vị bán hàng cũng khó bán lên họ thu hút khách hàng bằng cách cho nợ dài hạn và giờ bên em vẫn trong thời hạn TT Hợp đồng.

Theo mình bạn cứ kê ra rồi kiểm tra lại xem tk 112. Nếu thấy cái nào mà mình quên chưa trả hoặc chậm trả thì lại làm thêm cái phụ lục HĐ kéo dài thời gian thanh toán ra thui, chịu khó nhờ sếp 2 bên ký

Không có quy định nào là chậm trả theo hợp đồng mà bị phạt cả. Nếu trên hợp đồng có quy định ngày trả mà chưa trả thì số thuế được khấu trừ mà kê khai thì sẽ không được khấu trừ và số thuế đó được đưa vào chi phí hoặc nguyên giá NVL, TSCĐ.

vậy mọi người ơi minh cũng có vấn đề này hỏi mọi người 1 chút từ năm 2011,đơn vị mình đi lấy hdon về để giải ngân đảo nợ ngân hàng, có cái hdon 42.000.000 cả VAT mà đơn vị mình mới chuyển khoản 21.000.000 vậy còn 21.000.000 mà đvi mình chưa chuyển vì sếp minh bảo ko chuyển nữa thì mình giảm trừ thuế GTGT như thế nào, 1 nủa tiền hay cả Hdon,mọi người giúp mình với.

Số tiền kê khai được khấu trừ kia giờ bạn chuyển bao nhiêu thì khấu trừ bấy nhiêu. Thân

Trích dẫn Gửi bởi linh24788
    Bó tay bạn này lun.

bạn soạn 1 bản hợp đồng mua bán, có ghi thời hạn thanh toán dài dài chút rùi nhờ bên kia kí vào là đc, tt đúng theo hợp đồng k bị phạt gì đâu, trừ khi trên hợp đồng đã hết thời hạn tt mà bạn chưa tt thì mới bị phạt thui