Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thắc mắc về tờ khai bổ sung thuế gtgt

tình hình là thuế gtgt tháng 10 được khấu trừ chuyển sang tháng 11 bị sai,( không khớp chỉ tiêu 43 tháng 10 và chỉ tiêu 22 ở tháng 11) em có tham khảo ý kiến của chị kế toán, chị í kêu là không cần làm tờ khai bổ sung cho tháng 11,12 vì thuế khấu trừ của cty bị giảm xuống so với thực tế số tiền được khấu trừ nên bên thuế sẽ không phạt, phần chênh lệch sẽ làm trong báo cáo tài chính, sang tờ khai thuế tháng 1 sẽ làm điều chỉnh lun cho khớp.
    cho em hỏi làm theo như vậy có đúng không ạ
    em có tham khảo thông tư số 28/2011/TT-BTC ở chương 2 điều 9 mục 5 điểm e ví dụ 1 thì thấy có hướng dẫn trường hợp này( tình huống cty em là ngược lại, KHBS để làm tăng thuế đc khấu trừ)
    vậy em nên làm thế nào

Ðề: Thắc mắc về tờ khai bổ sung thuế gtgt

Chỉ tiêu 22 của tờ khai T11 sai thì làm KHBS điều chỉnh lại cho đúng. ĐỒng tời nhập vào chỉ tiêu 37 hoặc 38 trên tờ khai hiện tại (Tờ khai của tháng làm điều chỉnh. Hiện giờ là Tờ khai T2/2013)

Đương nhiên là số thuế của Báo cáo thuế và BCTC tại ngày 31/12/2012 sẽ lệch nhau con số = với số điều chỉnh),

Mình cũng đang có một trường hợp
    Mình kê khai thuế tháng 12, có trường hợp xuất cho một đơn vị 2 hoá đơn đầu ra, một bị huỷ, nhưng khách chưa trả hoá đơn vì thế mình đã quên và kê khai vào tờ khai 01 cả hai hoá đơn đó, giwof phát hiện ra thì để như vậy không điều chỉnh có sao kông? Coi như là hai nghiệp vụ .
    cả nhà cho ý kiến với. đã báo cáo tình tình sử dụng hoá đơn rùi, đã sửa một lần, giwof sửa nữa thuế hạch sách chết
    hik

Trích dẫn Gửi bởi phuongnb1989
    Mình cũng đang có một trường hợp
    Mình kê khai thuế tháng 12, có trường hợp xuất cho một đơn vị 2 hoá đơn đầu ra, một bị huỷ, nhưng khách chưa trả hoá đơn vì thế mình đã quên và kê khai vào tờ khai 01 cả hai hoá đơn đó, giwof phát hiện ra thì để như vậy không điều chỉnh có sao kông? Coi như là hai nghiệp vụ .
    cả nhà cho ý kiến với. đã báo cáo tình tình sử dụng hoá đơn rùi, đã sửa một lần, giwof sửa nữa thuế hạch sách chết
    hik
    Hóa đơn hủy mà kê khai rồi thì làm KHBS điều chỉnh thôi. KHBS cũng là báo cáo hóa đơn bổ sung nên không cần phải làm lại BÁO CÁO TÌNH HÌNH SỬ DỤNG HÓA ĐƠN gì nữa,