Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

khi nào cần hủy hóa đơn gtgt

Mọi người cho em hỏi có ai biết có văn bản nào hướng dẫn về trường hợp khi nào phải hủy hóa đơn vat và khi nào thì sửa được hoa đơn vat ko?Nếu không có thì có bác nào biết ko chỉ cho em với.em là sinh viên mới ra trường xin mọi người chỉ giùm với.Thanks cả nhà

Ðề: khi nào cần hủy hóa đơn gtgt

Mình k rõ lắm nhưng bên mình khi mắc những lỗi nhỏ như sai ngày tháng, tên công ty hay địa chỉ thì thường sửa và đóng dấu treo. Còn hủy chỉ là khi mà viết sai số tiền (ví dụ như số tiền lớn hơn 20 triệu mà quên k tách hóa đơn khi tt = tiền mặt thôi). Sửa thì nhanh hơn chứ hủy thì lại phải làm biên bản, xin dấu và chữ ký của 2 bên

Thật ra quyết định hủy HĐ hay không cũng còn phụ thuộc vào bên mua hàng nữa, nên nếu có vô tình viết sai những lỗi nhỏ thì nên xin khách hàng cho sửa trên HĐ đã viết và đóng dấu của công ty mình vào chỗ sửa trên HĐ, còn những lỗi như viết sai số tiền mà bên khách hàng không cho sửa HĐ thì bạn phải làm biên bản hủy HĐ và xin chữ ký dấu của hai bên thì hơi phức tạp, nên khi viết HĐ bạn nên cẩn thận một chút.

Trích dẫn Gửi bởi vanluan
    Mọi người cho em hỏi có ai biết có văn bản nào hướng dẫn về trường hợp khi nào phải hủy hóa đơn vat và khi nào thì sửa được hoa đơn vat ko?Nếu không có thì có bác nào biết ko chỉ cho em với.em là sinh viên mới ra trường xin mọi người chỉ giùm với.Thanks cả nhà
    Không có văn bản nào hướng dẫn việc khi nào thì sửa hóa đơn, bởi vì: Trích Điều 14 - TT153:

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh; không được tẩy xóa, sửa chữa; phải dùng cùng màu mực, loại mực không phai, không sử dụng mực đỏ; chữ số và chữ viết phải liên tục, không ngắt quãng, không viết hoặc in đè lên chữ in sẵn và gạch chéo phần còn trống (nếu có).
    Bởi thế, theo quy định, hóa đơn lập sai thì phải lập lại.

em có 1 HĐ xuất từ tháng 9
    (h ng ta mới xem giấy tờ để thanh toán mà h là tháng 11)
    HĐ tháng 9 em đã kê khai
    nội dung sai là: " hộp tổ hợp"( phải trình đc biên bản giao hàng vì đây coi như là bán) nhưng thực đúng là " nhân công di chuyển hộp tổ hợp"...
    vì vậy ngta kêu Hủy đi viết cái #
    công ty kia là công ty Nhật bản( nên khó tính)
    trong trường hợp này có đúng là em phải hủy hay có thể làm biên bản điều chỉnh ( lần sau rút kinh nghiệm)