Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Xuất hóa đơn ngoại tệ như thế nào???

Mọi người ơi, cho em hỏi vấn đề này với ạ

Công ty em có ký hợp đồng bán cho công ty A ( công ty Việt Nam) 5 hàng hóa và đơn giá, thành tiền đều là ngoại tệ ( USD)
    Lần 1: Người ta đặt cọc là 30% hợp đồng ( Quy đổi tỷ giá theo NHNN tại thời điểm đặt cọc đó)
    Lần 2: Thanh toán 70% hơp đồng ( Quy đổi tỷ giá theo NHNN tại thời điểm thanh toán 70%)

Bây giờ công ty A yêu cầu em viết hóa đơn cho bên đó mà em chưa biết viết thế nào ạ vì tỷ giá tại thời điểm đặt cọc # với tỷ giá tại thời điểm thanh toán 70% kia, vậy em viết hóa đơn theo đồng VNĐ và có phải ghi tỷ giá trên hóa đơn không mọi người

Cho em hỏi chút nữa là nên lấy tỷ giá theo NHNN hay lấy của NH mình trên hợp đồng ạ vì em nghe chị kt trước nói NHNN thì tỷ giá hay thay đổi hơn so với NH ngoài

Mong cả nhà giúp em vì em chưa gặp trường hợp ngoại tệ bao h cả. :gaitai:
    Cảm ơn cả nhà

Ðề: Xuất hóa đơn ngoại tệ như thế nào???

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    Mọi người ơi, cho em hỏi vấn đề này với ạ

Công ty em có ký hợp đồng bán cho công ty A ( công ty Việt Nam) 5 hàng hóa và đơn giá, thành tiền đều là ngoại tệ ( USD)
    Lần 1: Người ta đặt cọc là 30% hợp đồng ( Quy đổi tỷ giá theo NHNN tại thời điểm đặt cọc đó)
    Lần 2: Thanh toán 70% hơp đồng ( Quy đổi tỷ giá theo NHNN tại thời điểm thanh toán 70%)

Bây giờ công ty A yêu cầu em viết hóa đơn cho bên đó mà em chưa biết viết thế nào ạ vì tỷ giá tại thời điểm đặt cọc # với tỷ giá tại thời điểm thanh toán 70% kia, vậy em viết hóa đơn theo đồng VNĐ và có phải ghi tỷ giá trên hóa đơn không mọi người

Cho em hỏi chút nữa là nên lấy tỷ giá theo NHNN hay lấy của NH mình trên hợp đồng ạ vì em nghe chị kt trước nói NHNN thì tỷ giá hay thay đổi hơn so với NH ngoài

Mong cả nhà giúp em vì em chưa gặp trường hợp ngoại tệ bao h cả. :gaitai:
    Cảm ơn cả nhà
    Bạn căn cứ theo hợp đồng là thành toán bằng USD hay VNĐ?

Thanh toán bằng tiền việt nam tại thời điểm đặt cọc và thanh toán, nếu em xuất theo tiền VNĐ nhưng hợp đồng lại là usd thì có hợp lý không anh

Thanh toán bằng tiền việt nam tại thời điểm đặt cọc và thanh toán, nếu em xuất theo tiền VNĐ nhưng hợp đồng lại là usd thì có hợp lý không anh
    Xuất theo VNĐ bình thường. Còn Hợp đồng lại ghi USD nhưng phải có quy định về tỷ giá và tỷ giá thời điểm nào,

Hoá đơn GTGT-cột thành tiền- thì không thể hiện USD,phải chuyen đổi sang VND hết.Bạn dựa trên hợp đồng đã kí có ấn định tỷ giá và quy đổi sang VND để viết hoá đơn cho nó tiện.

Bạn phải xuất hóa đơn bình thường như bán hàng thu VND . Cộng số tiền VND mà khách hàng đã thanh toán và ghi hóa đơn đúng với số tiền mà họ đã thanh toán.

Hợp đồng bên em ghi là theo tỷ giá liên NHNN tại thời điểm thanh toán như vậy thì lúc đặt cọc và thanh toán 70% còn lại thì tỷ giá có sự chênh lệch, vậy viết hóa đơn em quy ra tiền VNĐ theo tỷ giá nào vậy mọi người

Hợp đồng bên em ghi là theo tỷ giá liên NHNN tại thời điểm thanh toán như vậy thì lúc đặt cọc và thanh toán 70% còn lại thì tỷ giá có sự chênh lệch, vậy viết hóa đơn em quy ra tiền VNĐ theo tỷ giá nào vậy mọi người
    Bạn không cần quan tâm đến tỷ giá ghi trên hợp đồng đâu. (và trên hóa đơn GTGT nhất thiết cũng không được viết một từ nào về tỷ giá thanh toán vì như vậy là phạm luật trong TH này đối với Cty bạn)
    Số tiền VND để viết hóa đơn mà bạn cần quan tâm là :
    + Đặt cọc 30% = A (VND)
    + Thanh toán 70% = B (VND)
    Tổng cộng số tiền để viết hóa đơn : A+B (VND)
    Bạn viết sao để cuối cùng có tổng tiền thanh toán là A+B là được.
    Thứ nhất khớp công nợ và không phải hạch toán chênh lệch tỷ giá .
    Thứ hai dễ dàng cho bên mua trong kê khai khấu trừ thuế

Bạn cần lưu ý rằng, trong thương mại nội địa, việc thanh toán bằng ngoại tệ là phạm luật (ngoại trừ một số TH được pháp luật cho phép)

Về việc xuất hóa đơn có liên quan đến ngoại tệ bạn tham khảo thêm thông tư 153-2010-tt-bct : Mục e, điểm 2, điều 4, chương 3 hoặc công văn CV1672_15032012CTTPHCM hoa don ghi ngoai te nhé.
    Trên HD không được thể hiện USD nên phải quy ra VND nhé.
    Trường hợp của bạn do trong hợp đồng không ghi cụ thể tỷ giá nên theo mình bạn nên xuất Hóa đơn với số tiền như sau :
    VD : Số tiền Hợp đồng là 100 usd
    Trả trước 30% : 30$ *20820 = 624,600 vnd
    TT 70% còn lại : 70$*20800 = 1,456,000 vnd ( Tỷ giá tại ngày thanh toán hoặc ngày viết hóa đơn)
    Tổng số tiền VND : 2,080,600 VND
    Xuất hóa đơn :
    Tiền hàng : 1,891,455 VND
    Thuế gtgt (10%) : 189,146 VND

Until You !

Em hiểu rùi, cám ơn cả nhà nhiều