Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Kê khai HĐ đầu vào mang tên công ty cũ thế nào????

Các anh/chị/bạn giàu kinh nghiệm cho em hỏi với!!!!

Em mới ra làm nên kinh nghiệm bằng 0

Công ty em vừa làm lại đăng ký kinh doanh do thay đổi tên công ty và thành phần cổ đông. Ngày 4/4/2012 thid có giấy ĐKKD mới. nhưng vì thủ tục nên phải sang tháng 5 công ty em mới chuyển đổi đc tên trong hóa đơn cước viễn thông. Ngày 14/04/2012, bên em nhận hóa đơn cước viễn thông mang tên công ty cũ. Vậy em có được kê khai hóa đơn ấy để giảm trử VAT ko. Nếu có thì kê khai thế nào?

Những hóa đơn tài chính của UBND phường cho chi phí chứng thực, đơn vị kinh doanh cá thể, không ghi thuế suất mà chỉ ghi giá thanh toán thì có cần kê vào bảng kê không ạh? Nếu kê đc thì kê như thế nào???

Mọi người làm làchir giùm em càng sớm càng tốt huhu

Ðề: Kê khai HĐ đầu vào mang tên công ty cũ thế nào????

Huhu, câu hỏi khó hay sao mà ko ai trả lời cho em vậy cà>>>>>:hichic:

Những hóa đơn tài chính của UBND phường cho chi phí chứng thực, đơn vị kinh doanh cá thể, không ghi thuế suất mà chỉ ghi giá thanh toán thì có cần kê vào bảng kê không ạh? Nếu kê đc thì kê như thế nào???
    Theo mình thì bạn xem lại cái hóa đơn của bạn, nếu có ghi là hóa đơn GTGT thì phải nhìn thấy phần tiền thuế, còn nếu ko có cái phần đó tức là hóa đơn của cục thuế, cái này vẫn kê vào nhưng ko có phần thuế nhé bạn.

Còn cái vấn đề phía trên thì theo mình thì chỉ có những HĐ nào mang tên công ty, MST và địa chỉ chính xác của cty bạn thì mới được kê khai, nếu mà là của cty cũ thì mình nghĩ là không nên, còn cách kê khai như nào thì bạn kê khai thuế như bình thường ấy :|

Đây chỉ là góp ý của mình thôi, chúc bạn tìm cách giải quyết sớm ^^

Công ty bạn chỉ thay đổi tên, còn MST và địa chỉ không thay đổi.chỉ cần hoá đơn hợp lý là kê khai thuế được

---------- Post added at 04:43 ---------- Previous post was at 04:27 ----------

"Hoá đơn tài chính của UBND phường cho chi phí chứng thực". mình không hiểu,nếu do UBND cấp thì không phải là hoá đơn đâu. chỉ có các đơn sản xuất kinh doanh hàng hoá (cấp, xuất hoá đơn bán hàng và hoá đơn GTGT) và cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ, hoá đơn bán hàng thôi. Những hoá đơn bán hàng trực tiếp bạn không cần thiết phải kê khai.chỉ những hoá đơn GTGT để được khấu trừ thì phải kê khai thôi

Trích dẫn Gửi bởi yenbiolife
    Các anh/chị/bạn giàu kinh nghiệm cho em hỏi với!!!!

Em mới ra làm nên kinh nghiệm bằng 0

Công ty em vừa làm lại đăng ký kinh doanh do thay đổi tên công ty và thành phần cổ đông. Ngày 4/4/2012 thid có giấy ĐKKD mới. nhưng vì thủ tục nên phải sang tháng 5 công ty em mới chuyển đổi đc tên trong hóa đơn cước viễn thông. Ngày 14/04/2012, bên em nhận hóa đơn cước viễn thông mang tên công ty cũ. Vậy em có được kê khai hóa đơn ấy để giảm trử VAT ko. Nếu có thì kê khai thế nào?

Mọi người làm làchir giùm em càng sớm càng tốt huhu
    Trong TH của bạn có thể giải trình với cơ quan thuế được. Đối với các hoá đơn viễn thông có tên, địa chỉ và MST cũ bạn vẫn kê khai bình thường để được khấu trừ thuế.
    Đối với biên lai thu phí-lệ phí chứng thực của UBND xã phường thì chỉ cần dùng để hạch toán phí chứ ko kê khai thuế. UBND phường làm j có MST và ko thuộc đơn vị chịu thuế GTGT nên ko có chức năng xuất hoá đơn công chứng chứng thực đâu bạn nhé.