Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Cách mua hoá đơn bán lẻ về nhân công tại chi cục thuế

Mình định làm thủ tục mua hoá đơn bán lẻ trên chi cục thuế về nhân công xây lắp nhưng chưa biết phải làm gì. Lần mò tìm hiểu trên mạng thì thấy có người hướng dẫn như sau:
    yêu cầu tổ chức cá nhân này ra chi cục thuế sở tại để lập hoá đơn bán lẻ theo QĐ tại Điểm 1.8 mục VI phần B thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/10/2002 của Bộ tài chính để đơn vị có chứng từ hạch toán. Căn cứ hợp đồng, cơ quan thuế sẽ thực hiện tính và thu thuế của các cá nhân này căn cứ theo biểu tỷ lệ thu nhập chịu thuế ban hành kèm theo 15908/BTC-TCT ngày 26 tháng 12 năm 2008 của Bộ tài chính.
    VD:
    Tổng mức chi trả theo hợp đồng 10.000.000đ cơ quan thuế sẽ tính
    Thu nhập chịu thuế = 10.000.000đ X15% = 1.500.000đ
    Tính thuế GTGT: 1.500.000đ X 10% = 150.000đ
    Tính thuế TNCN: 1.500.000đ x 10% = 150.000đ
    Vậy tổng cộng HĐ lao động thời vụ này phải nộp thuế là 300.000đ
    Tỷ lệ thu nhập chịu htuế tuỳ theo địa phương theo khung quy định trong biểu tỷ lệ.

Nếu tính theo cách trên thì cách lấy hoá đơn bán lẻ về có lợi hơn là khấu trừ trực tiếp 10%
    Mời các bạn tham khảo và góp ý nhé

Ðề: Cách mua hoá đơn bán lẻ về nhân công tại chi cục thuế

Cho mình hỏi rõ hơn 1 chút nhé. Mình là đơn vị trường học ký hợp đồng với người lao động. Có 5 người làm, mình chỉ ký với 1 người đại diện . Tổng giá trị hợp đồng là 9.160.000. Mình muốn lấy hóa đơn ỏ thuế thì cần làm những gì.
    1. Hợp đồng kí giữa 2 bên có cần phường nơi người lao động ở ký xác nhận không?
    2. Có cần giấy ủy quyền của 4 người lao động kia cho ông đại diện không?
    3. Nộp thuế ở đội thuế liên xã (phường) trước xong mới lên chi cục thuế lấy hóa đơn phải không?
    4. Phải có người lao động đi cùng, nếu không phải là chỗ quen có phải không?
    5. Mức phí mình phải nộp là bao nhiêu?
    Cảm ơn bạn nào giúp mình nhé!