Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

tại sao KH trả lại HĐ, nếu viết sai phần chữ ko liên quan tới tiền bạn có thể làm biên bản điều chỉnh (02 bản mỗi bên giữu 1 bản), sai phần tiền hay MST làm biên bản hủy và xuất lại HĐ mới trên HĐ mới có ghi rõ xuất tahy thế HD số.. ngày tháng năm

Ðề: xử lý viết sai hóa đơn gtgt ????

:k5824633: vì họ ko lấy hàng nữa.
    chán quá!ko biết làm thế nào ?
    mình đọc dc tài liệu nói là phải bên mua xuất hd trả lại hàng thì lại rắc rối, đang tính cứ kê khai bình thường !
    ai có cách nào ổn mà hợp lệ bảo em nha

1 là bạn làm bên bản hủy và ghi rõ lý do sao lại hủy hóa đơn đó nhưng phải đc bên mua ký và đóng dấu vào cái biên bản đó thì với hợp lệ và bạn đc kê giảm thuế đầu ra.
    2 bạn kê khai bình thường và bạn chịu thiệt cái hđ đó và bạn mang hđ đó về chơi thui.hihi

e đọc được cái quy định này giờ xử lý như chị ở trên có được ko ạ? hóa đơn thì vừa xuất hôm qua xong trả lại luôn chứ em đã kê khai thuế đâu có thể coi là viết sai hủy va ko viết lại dc ko hay phải theo cái quy định này ạ????" theo quy định tại Điểm 2.8, Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28 tháng 9 năm 2010 thì người mua phải lập hoá đơn xuất trả hàng người bán, trên hóa đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập.

Re: Ðề: xử lý viết sai hóa đơn gtgt ????

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoi89
    :k5824633: vì họ ko lấy hàng nữa.
    chán quá!ko biết làm thế nào ?
    mình đọc dc tài liệu nói là phải bên mua xuất hd trả lại hàng thì lại rắc rối, đang tính cứ kê khai bình thường !
    ai có cách nào ổn mà hợp lệ bảo em nha
    không cần thiết đâu bạn, bạn làm biên bản hủy trên biên bản lý do hủy bạn ghi do hai bên không thỏa thuận được giá cả, 2 bên ký và đóng dấu, lập một biên bản nhập kho hàng hóa là được vì bên mình cũng vậy. Nếu bạn chưa kê khai thuế thì bạn để 3 liên và gạch chéo, nếu kê khai rùi thì bạn làm điều chỉnh. Mà nếu số tiền nhỏ thì bạn có thể nói sếp chịu thiệt HĐ đó cho đỡ rắc rối

Ðề: Re: Ðề: xử lý viết sai hóa đơn gtgt ????

Trích dẫn Gửi bởi thombg
    không cần thiết đâu bạn, bạn làm biên bản hủy trên biên bản lý do hủy bạn ghi do hai bên không thỏa thuận được giá cả, 2 bên ký và đóng dấu, lập một biên bản nhập kho hàng hóa là được vì bên mình cũng vậy. Nếu bạn chưa kê khai thuế thì bạn để 3 liên và gạch chéo, nếu kê khai rùi thì bạn làm điều chỉnh. Mà nếu số tiền nhỏ thì bạn có thể nói sếp chịu thiệt HĐ đó cho đỡ rắc rối
    chắc là chịu thiệt cho nó xong chuyện rùi!
    mất 800.000đ
    cũng tiếc mà chị nhì hihi:lasao:

Re: Ðề: Re: Ðề: xử lý viết sai hóa đơn gtgt ????

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoi89
    chắc là chịu thiệt cho nó xong chuyện rùi!
    mất 800.000đ
    cũng tiếc mà chị nhì hihi:lasao:
    bên bạn bạn chịu trách nhiệm chính với cơ quan thuế về số liệu KT ko? hay còn có KTT. Bt khi bên bạn quan hệ với thuế tốt thì những vụ như này thuế nó bỏ qua. Bên mình gặp trường Hợp KH giải thể mới chết lại số lượng lớn nữa, nhưng bên mình làm biên bản hủy và biên bản thu hồi hàng hóa 2 bên ký, KTT nói như vậy là ok