Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Hạch toán các hoá đơn hàng hoá đầu vào hết hạn kê khai thuế

Chào các bạn

Mình có 5 cái hoá đơn hàng hoá đầu vào tháng 1/2011 nhưng đến tháng 25/9/2011 mình mới nhận được hoá đơn (do người của công ty cầm hoá đơn của cả lô hàng) thì đã hết hạn khấu trừ thuế. Vậy cho mình hỏi tháng 10 mình có phải kê những hóa đơn này trên tờ khai thuế GTGT không, và mình phải hach toán những hoá đơn này vào thágn 1 hay tháng 10 (Bên mình vẫn chưa xuất hoá đơn đầu ra). Số thuế không được khấu trừ đó hạch toán vào 156 hay 642.
    Mong giúp đỡ

Ðề: Hạch toán các hoá đơn hàng hoá đầu vào hết hạn kê khai thuế

Trích dẫn Gửi bởi tammaotam
    Chào các bạn

Mình có 5 cái hoá đơn hàng hoá đầu vào tháng 1/2011 nhưng đến tháng 25/9/2011 mình mới nhận được hoá đơn (do người của công ty cầm hoá đơn của cả lô hàng) thì đã hết hạn khấu trừ thuế. Vậy cho mình hỏi tháng 10 mình có phải kê những hóa đơn này trên tờ khai thuế GTGT không, và mình phải hach toán những hoá đơn này vào thágn 1 hay tháng 10 (Bên mình vẫn chưa xuất hoá đơn đầu ra). Số thuế không được khấu trừ đó hạch toán vào 156 hay 642.
    Mong giúp đỡ
    - Hết hạn kê khai rồi thì kê vô mần chi cho tốn giấy và mực in.
    - Nhận hoá đơn khi nào thì hạch toán khi đó, eck bạn hỏi tháng 1 hay tháng 10 không lẽ giờ này sổ sách tháng 1 chưa làm xong.
    - Đưa hết khoản thuế không dc khấu trừ vào 156

Trích dẫn Gửi bởi scorpio85h
    Vẫn tiến hành kê khai bình thường nhé. Nhưng lúc này bạn kê toàn bộ tổng tiền trên hóa đơn để lấy chi phí nhé, thuế thì không kê vì không đc khấu trừ.
    Tiến hành kê khai bình thường là ntn vậy bạn. Hoá đơn này chỉ dùng để hạch toán giá trị hàng hoá thôi và số thuế VAT dó cộng luôn vào giá trị hàng hoá.

Ko đc khấu trừ thuế nữa, nếu hđ đó là hàng hóa thì bạn cộng vào giá trị hàng hóa, còn hóa đơn đó là chi phí thì bạn đưa toàn bộ vào chi phí./