Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chênh lệch thuế GTGT phải nộp với sổ chi tiết tình hình thu nộp thuế trên Chi Cục Thuế ?

Số thuế GTGT phải nộp của công ty mình trên sổ sách kế toán mình làm còn phải nộp là 35.000. mà hôm nay mình lên trên Chi Cục Thuế hỏi chị Quản lý thuế Cty mình và xin thông tin tình hình nộp thuế đến thời điểm hiện tại thì cty mình đã đóng đủ số thuế cần nộp. Bây giờ mà sủa thì không dược vì nó liên quan đến năm 2010. mà đã làm quyết toán thuế rùi, nên giờ hỏi các bạn xem có cách nào khấu trừ cái khoản chênh lệch đó cho họp lý không.Mong các bạn chỉ giúp.

Ðề: Chênh lệch thuế GTGT phải nộp với sổ chi tiết tình hình thu nộp thuế trên Chi Cục Thuế ?

Số tiền 35.000 đồng là nhỏ, không đáng kể mà bạn. Bạn xử lý kết chuyển vào chi phí đi cho sạch sẽ sổ sách. Vào TK 642 hoặc 811. Nếu kg rõ nguyên nhân bị lệch thì ghi chú khoản này vào chi phí kg hợp lý hợp lệ để sau này loại ra kg tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nha bạn.

Ðề: Chênh lệch thuế GTGT phải nộp với sổ chi tiết tình hình thu nộp thuế trên Chi Cục Thuế ?

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Số tiền 35.000 đồng là nhỏ, không đáng kể mà bạn. Bạn xử lý kết chuyển vào chi phí đi cho sạch sẽ sổ sách. Vào TK 642 hoặc 811. Nếu kg rõ nguyên nhân bị lệch thì ghi chú khoản này vào chi phí kg hợp lý hợp lệ để sau này loại ra kg tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nha bạn.
    chứ nếu là số tiền lớn hơn thì có làm như vậy không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Vậy mình định khoản vào 642 phải không bạn, Ghi n33311/ C642 : 35.000 có ổn không ta

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    Số thuế GTGT phải nộp của công ty mình trên sổ sách kế toán mình làm còn phải nộp là 35.000. mà hôm nay mình lên trên Chi Cục Thuế hỏi chị Quản lý thuế Cty mình và xin thông tin tình hình nộp thuế đến thời điểm hiện tại thì cty mình đã đóng đủ số thuế cần nộp. Bây giờ mà sủa thì không dược vì nó liên quan đến năm 2010. mà đã làm quyết toán thuế rùi, nên giờ hỏi các bạn xem có cách nào khấu trừ cái khoản chênh lệch đó cho họp lý không.Mong các bạn chỉ giúp.
    mình nghĩ trước hết bạn tìm hiểu nguyên nhân đến chênh lệch rồi tìm cách giải quyết thích hợp

Trích dẫn Gửi bởi macarog
    mình nghĩ trước hết bạn tìm hiểu nguyên nhân đến chênh lệch rồi tìm cách giải quyết thích hợp
    Bạn nào biết chỉ giúp mình trường hợp này với.

Bạn nên xem lại trên tờ khai thuế và các chứng từ nộp thuế để tìm ra nguyên nhân. Tốt nhân là bạn nên cho tất cả bên Nợ và bên Có của TK 3331 lên sơ đồ chữ T rồi xem mình nhầm hay thuế nhầm nhá. Nếu thuế nhầm thì bạn nên gặp người quản lý để bảo họ điều chỉnh. Số tiền tuy nhỏ nhưng không nên chủ quan bạn ak. Thân!:kinhhoang:

cty mình cũng đang gặp trường hợp nầy, bạn nào biết cách giải quyết thì giúp mình với, số tiền ko lớn lắm chỉ có 17.000 thôi,cái này là do mình định khoản sai, khi nộp chậm thuế mình định khoản vào luôn 33311, nên số thuế 811 bị thiếu và 33311 bị dư, và bây giờ còn phải nộp thêm 17.000 mà trên thuế thì đã nộp đầy đủ. mà nó sai từ năm 2010 lựng, bây giờ mà sửa thì sửa hết lại toàn bộ sổ sách 2010 và BCTC nên mình tính dùng phương phá cho vào 642, hoặc 811 cho sạch sẽ được không các bạn.