Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nộp nhầm thuế được khấu trừ cho kho bạc nhà nước, nhầm tên doanh nghiệp trong kê khai GTGT

Mình có 1 người bạn mới thành lập công ty vào tháng 4 năm 2011. Trong tháng 8 mình có nhận giúp làm về kế toán thuế nhưng khi xem xét lại những lần kê khai thuế của tháng 5-6-7 thì mình phát hiện ra những sai lầm trong kê khai thuế của tháng 6 (tức tháng 7 nộp) như sau:
    1 - Viết sai số tiền của thuế GTGT bán ra 21.420.850 viết thành 21.142.085 làm sai lệch thuế.
    2 -Viết sai tên công ty: Công ty CP Sản Xuất và Thương Mại thì viết thành Công ty Sản Xuất Thương Mại; Công ty TNHH Toyota Hà Đông thành Công ty Toyota Hà Đông.
    3 - Viết sai tên mặt hàng: Ván sàn Kronomax thành Ván sàn Kionomax
    4 - Thuế GTGT được khấu trừ sang kỳ sau lại mang đi nộp cho kho bạc nhà nước.
    Tất cả những vấn đề trên mình phải giải quyết như thế nào?
    Mong mọi người giúp đỡ mình...!

---------- Post added at 09:40 ---------- Previous post was at 09:06 ----------

Email: dunggia.net@gmail.com
    Yahoo: visao_visao_1989
    Mọi người giúp đỡ mình sớm nhé...:k5392411:

Ðề: Nộp nhầm thuế được khấu trừ cho kho bạc nhà nước, nhầm tên doanh nghiệp trong kê khai GTGT

vấn đề này bạn phải điều chỉnh Tkhai T6 trong tháng 9 này theo thông tư 28 mới.
    cụ thể là bạn phải nhập lại học kết xuất file kê khai tháng 6 (y nguyên những sai sót trong lần kê trước) kết xuất sang HTKK 3.0 ghi như lần nhập đầu tiên. sâu đó bạn chết vào lại hệ thống chếch vào tờ khai bổ sung chon tháng 6 rồi bạn sửa lại những cái sai thành những cái đúng. in ra nộp thế là được

Ðề: Nộp nhầm thuế được khấu trừ cho kho bạc nhà nước, nhầm tên doanh nghiệp trong kê khai GTGT

Oài ! Tớ nghe ko hiểu lắm vì tớ ko làm tờ khai của tháng đó mà bh lại dùng bản 3.0 nên chưa biết thế nào...Có người nói với tớ là kê khai lại từ đầu của các tháng đó rồi nộp thay thế...Ko biết thế có đc ko nữa...:-(

thế khách gì bạn phải khai lại từ tháng 6,7 luôn mà làm như thế thì rất có thể sẽ phải nộp phạt.

Trích dẫn Gửi bởi dunggia.net
    Oài ! Tớ nghe ko hiểu lắm vì tớ ko làm tờ khai của tháng đó mà bh lại dùng bản 3.0 nên chưa biết thế nào...Có người nói với tớ là kê khai lại từ đầu của các tháng đó rồi nộp thay thế...Ko biết thế có đc ko nữa...:-(
    Giống như bạn Bluestar nói đó.Bạn vào phần mềm 3.0 kê khai lại vào tháng 06( thực ra kê khai lại trên 3.0 là bạn nhập nguyên tờ khai 01/GTGT của tháng 06 đó vào tờ khai của tháng 06 trên 3.0) sau đó ghi lại.và vào lại 3.0 mở tháng 06 này ra chọn "tờ khai bổ sung" và nhập những dữ liệu mới đúng thay cho số liệu cũ bị sai.trong tờ khai bổ sung đó có số liệu chênh lệch thì đem phần chênh lệch đó đi đóng thuế thôi. Tháng 09 vẫn làm bình thường.

Re: Ðề: Nộp nhầm thuế được khấu trừ cho kho bạc nhà nước, nhầm tên doanh nghiệp trong kê khai GTGT

Trích dẫn Gửi bởi kimcuc88
    Giống như bạn Bluestar nói đó.Bạn vào phần mềm 3.0 kê khai lại vào tháng 06( thực ra kê khai lại trên 3.0 là bạn nhập nguyên tờ khai 01/GTGT của tháng 06 đó vào tờ khai của tháng 06 trên 3.0) sau đó ghi lại.và vào lại 3.0 mở tháng 06 này ra chọn "tờ khai bổ sung" và nhập những dữ liệu mới đúng thay cho số liệu cũ bị sai.trong tờ khai bổ sung đó có số liệu chênh lệch thì đem phần chênh lệch đó đi đóng thuế thôi. Tháng 09 vẫn làm bình thường.
    Nghĩa là mình sẽ vào 3.0 và khai lại thuế của tháng 6 giống như tờ khai mang đi nộp sau đó lại vào lại 3.0 khai bổ sung của tháng 6 thay thế những cái sai cho đúng.... tiếp theo thì sao? mang tờ khai nộp cho thuế à?
    Trong tháng 6 kê khai sai đầu ra làm cho thuế tháng 7 sai vậy mình lại làm lại cả tháng 7 như của tháng 6 à?

Trước mắt phải làm Công văn giải trình chi tiết từng sai sót của từng ký thuế gửi CCT và sau đó sửa như các bạn đó nói.
    Còn tự ý sửa và mang ra thuế họ nói cho đó.

Thân!

Mang về làm mà chưa có nghiệp vụ như thế thì hơi khó. Bạn đọc thông tư 28 rồi làm theo hướng dẫn nhé .