Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hóa đơn mua hàng ko đc chấp nhận, thuế ko đc khấu trừ rùi. H làm sao đây?

Hi cả nhà! Mọi ng chia sẻ cùng mình rắc rối này với
    Tình hình là: Những hóa đơn mua hàng trên 20tr bên mình chuyển thẳng tiền mặt vào tài khoản bên bán, chứ không chuyển khoản. Nên bây h, khi bên thuế ktra, khoản đó không đc chấp nhận, cụ thể: tiền hàng ko chấp nhận là giá vốn đồng thời, số tiền thuế ko đc khấu trừ.
    Có người gợi ý mình rằng hạch toán sang chi phí, khi đó: tiền hàng đc chấp nhận, còn số tiền thuế thì vẫn không đc khấu trừ, tức là mình sẽ bị truy thu số thuế đó đúng ko? Làm như vậy có đc ko? Nếu làm vậy thì mình định khoản cụ thể thế nào? còn cách nào khác ko các bạn? Vì số tiền thuế nếu ko đc chấp nhận mà bị truy thu thì không nhỏ chút nào!!!!
    Cả nhà giúp mình nhanh nhanh nhé!!! Thanks thanks thanks....

Ðề: Hóa đơn mua hàng ko đc chấp nhận, thuế ko đc khấu trừ rùi. H làm sao đây?

Trích dẫn Gửi bởi cuonghahong
    Hi cả nhà! Mọi ng chia sẻ cùng mình rắc rối này với
    Tình hình là: Những hóa đơn mua hàng trên 20tr bên mình chuyển thẳng tiền mặt vào tài khoản bên bán, chứ không chuyển khoản. Nên bây h, khi bên thuế ktra, khoản đó không đc chấp nhận, cụ thể: tiền hàng ko chấp nhận là giá vốn đồng thời, số tiền thuế ko đc khấu trừ.
    Có người gợi ý mình rằng hạch toán sang chi phí, khi đó: tiền hàng đc chấp nhận, còn số tiền thuế thì vẫn không đc khấu trừ, tức là mình sẽ bị truy thu số thuế đó đúng ko? Làm như vậy có đc ko? Nếu làm vậy thì mình định khoản cụ thể thế nào? còn cách nào khác ko các bạn? Vì số tiền thuế nếu ko đc chấp nhận mà bị truy thu thì không nhỏ chút nào!!!!
    Cả nhà giúp mình nhanh nhanh nhé!!! Thanks thanks thanks....
    Hoá đơn đó bị truy thu VAT vì không đủ đk khấu trừ VAT theo quy định tại TT 129/2008/TT-BTC phần đk khấu trừ thuế.
    Phần VAT bị truy thu hạch toán vào giá vốn.
    Hoá đơn đó vẫn được tính giá vốn(tức cp hợp lý tính thuế TNDN).( bị truy thu nhưng vẫn vớt vát được 25%/tổng số truy thu)
    Nó ko phải là hoá đơn bất hợp pháp- nếu chỉ thanh toán bằng TM.

Ðề: Hóa đơn mua hàng ko đc chấp nhận, thuế ko đc khấu trừ rùi. H làm sao đây?

Nếu hóa đơn trên 20 triệu mà bạn trả bằng tiền mặt thì khi hạch toán bạn đưa phần thuế GTGT vào giá vốn luôn. Nếu bạn đã khai thuế rồi thì khai giải trình bổ sung và chấp nhận nộp số tiền truy thu số thuế đó.bạn nên làm càng sớm càng tốt vì thuế tính số tiền nộp thuế để tính lãi truy thu đó.
    Còn hóa đơn đó vẫn được xem là chi phí hợp lý mà.