Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Thuế GTGT của mặt hàng được giảm 2009 xuất sang 2010

Chào mọi người ! cho em hỏi chút nhé !
    Em nhập mặt hàng INOX của một công ty và họ viết hoá đơn cho em phần thuế suất thế GTGT là 10% x 50%. Sang năm 2010 không cón được giảm 50% thuế suất thuế GTGT nữa, nhưng cty đó họ giải thích là do họ xuất hàng tồn mặt hàng được giảm 50% thuế suất GTGT của năm 09. NHư vậy họ có làm đúng không ? Nếu họ sai thì phải làm thế nào vậy ah ?
    Mong mọi người giúp em với !

Ðề: Thuế GTGT của mặt hàng được giảm 2009 xuất sang 2010

Tát cả các mặt hàng thuế suất được giảm 10%X50% của năm 2009 đến ngày 1/1/2010 đều trở lại thuế suất 10%. Bên họ xuất HĐ cbo bạn như vậy là sai. Khi cơ quan thuế kiểm tra thì bên bạn bị mất 50% số thuế dược khấu trừ theo HĐ. Còn bên bán thì bị truy thu số thuế 50% còn lại. Bạn nên trả lại HĐ đó và bảo bên bán xuất lại HĐ cho đúng thuế suất.

Trích dẫn Gửi bởi Hoang Duong
    Tát cả các mặt hàng thuế suất được giảm 10%X50% của năm 2009 đến ngày 1/1/2010 đều trở lại thuế suất 10%. Bên họ xuất HĐ cbo bạn như vậy là sai. Khi cơ quan thuế kiểm tra thì bên bạn bị mất 50% số thuế dược khấu trừ theo HĐ. Còn bên bán thì bị truy thu số thuế 50% còn lại. Bạn nên trả lại HĐ đó và bảo bên bán xuất lại HĐ cho đúng thuế suất.
    Bỏ ra có 50% thì khấu trừ 50% chứ mất cái giề?

Muốn đúng thì bảo bên kia làm thủ tục xuất thêm 50% nữa trả tiền thêm rồi khấu trừ thêm.

Trích dẫn Gửi bởi Mõ làng
    Bỏ ra có 50% thì khấu trừ 50% chứ mất cái giề?

Muốn đúng thì bảo bên kia làm thủ tục xuất thêm 50% nữa trả tiền thêm rồi khấu trừ thêm.
    Cam ơn ! NHưng nếu bên họ làm như vậy là sai thì đúng là mình sẽ mất 50% thật đó vì mình là sản xuất, TP của mình thuế suất 10% cơ.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    Cam ơn ! NHưng nếu bên họ làm như vậy là sai thì đúng là mình sẽ mất 50% thật đó vì mình là sản xuất, TP của mình thuế suất 10% cơ.
    Đã bảo là không mất! Bạn trả người bán có 5 thì bạn khấu trừ 5 thì mất giề chứ! Bên bán viết 10 bạn trả 10 thì bạn mới được khấu trừ 10 mà.

Trích dẫn Gửi bởi Mõ làng
    Đã bảo là không mất! Bạn trả người bán có 5 thì bạn khấu trừ 5 thì mất giề chứ! Bên bán viết 10 bạn trả 10 thì bạn mới được khấu trừ 10 mà.
    Vấn đề không phải là tiền mà là áp dụng sai chính sách chế độ. Tốt nhất là trả lại hoá đơn và yêu cầu người bán xuất lại hoá đơn mới thuế suất 10% để tránh rắc rối.