Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Thuế GTGT tháng này nhưng để tháng sau khai

Mọi người ơi cho e hỏi bây giờ HĐ đầu ra tháng 6 vừa rồi em khai thiếu 1 liên vậy e có thể khai sang tháng 7 khai đc không?Nếu tờ khai thuế thang của tháng 6 vẫn đc khấu trừ ,nhưng tính ra thì thuế TNDN quý lại phải nộp.
    Vậy bây giờ e phải làm sao?Điều chỉnh tháng hay cứ giữ vậy,và có bị phạt gì không?Nếu điều chỉnh tháng thì lại điều chỉnh quý phải không?Như vậy thì em lại thành người nộp thuế chậm rồi,lại phạt thì toi đời em rồi
    Mọi người có cách nào giúp em với .Em lo quá cơ.
    Thanhk mọi người.

Ðề: Thuế GTGT tháng này nhưng để tháng sau khai

Hoá đơn đầu ra thì tháng nào bạn phải kê khai trong tháng đó, bây giờ bạn làm điều chỉnh trong tháng 7 tăng số thuế bán ra + nộp phạt nhé!

Đúng rồi bạn! Bạn làm 02 loại giấy tờ sau nhé:
    1. Bản giải trình bổ sung điều chỉnh- trong Mục Khai Bổ sung
    2. Kèm theo bản giải trình, bổ sung khai điều chỉnh Phụ lục 01-3/GTGT560 - Trong mục Thuế GTGT
    Tất cả nộp lại cơ quan thuế, Nhớ là kèm hồ sơ thuế tháng vừa rồi đã làm sai, lên nộp lại hồ sơ sai cho cơ quan thuế. Đương nhiên, nếu có phát sinh thuế phải nộp- Kể cả GTGT hay TNDN ( có phát sinh dương) thì bạn nộp phạt.
    Vậy nhé, ko còn cách nào đâu bạn.

Em làm vậy là không được, em làm điều chỉnh Tăng số thuế phải nộp vao tháng 7.

Em hỏi vấn đề nữa là.điều chỉnh ngay đồng thời cả khai tháng và khai quý nộp ngay sau?Tạm tính TNDN hay là để gần tới quý sau điều chỉnh?vậy dc không
    Và nếu sau khi điều chỉnh mà vẫn âm thì mình không bị phạt đúng không?

Trích dẫn Gửi bởi da.cri
    Em hỏi vấn đề nữa là.điều chỉnh ngay đồng thời cả khai tháng và khai quý nộp ngay sau?Tạm tính TNDN hay là để gần tới quý sau điều chỉnh?vậy dc không
    Và nếu sau khi điều chỉnh mà vẫn âm thì mình không bị phạt đúng không?
    Trước hết điều chỉnh luôn thuế GTGT phải nộp vào tháng 7, còn thuế TNDN không phải điều chỉnh bây giờ, quý III điều chỉnh cũng được không thì để cuối năm quyết toán điều chỉnh lại cho chính xác.

Trích dẫn Gửi bởi lien1987n
    Đúng rồi bạn! Bạn làm 02 loại giấy tờ sau nhé:
    1. Bản giải trình bổ sung điều chỉnh- trong Mục Khai Bổ sung
    2. Kèm theo bản giải trình, bổ sung khai điều chỉnh Phụ lục 01-3/GTGT560 - Trong mục Thuế GTGT
    Tất cả nộp lại cơ quan thuế, Nhớ là kèm hồ sơ thuế tháng vừa rồi đã làm sai, lên nộp lại hồ sơ sai cho cơ quan thuế. Đương nhiên, nếu có phát sinh thuế phải nộp- Kể cả GTGT hay TNDN ( có phát sinh dương) thì bạn nộp phạt.
    Vậy nhé, ko còn cách nào đâu bạn.
    Vậy cho mình hỏi: Nếu tháng 06/2010 kê khai thiếu đi 1 hoá đơn đầu ra và tháng 07/2010 chỉ khai bổ sung (có thể nộp hoặc không nộp thuế). Thì trên bảng kê 01-1/GTGT của tháng 07/2010 có phải nhập dòng khai cho hoá đơn thiếu này không? Nếu có thì số liệu trên TK tháng 7/2010 sẽ không đúng. Nếu không thì số HĐ đã SD trên BKê 01-1/GTGT sẽ ko khớp với BC26 (bão cáo HĐ hàng tháng).

Trích dẫn Gửi bởi anhlinhnth
    Vậy cho mình hỏi: Nếu tháng 06/2010 kê khai thiếu đi 1 hoá đơn đầu ra và tháng 07/2010 chỉ khai bổ sung (có thể nộp hoặc không nộp thuế). Thì trên bảng kê 01-1/GTGT của tháng 07/2010 có phải nhập dòng khai cho hoá đơn thiếu này không? Nếu có thì số liệu trên TK tháng 7/2010 sẽ không đúng. Nếu không thì số HĐ đã SD trên BKê 01-1/GTGT sẽ ko khớp với BC26 (bão cáo HĐ hàng tháng).
    Chỗ màu đỏ đã gọi là kê khai bổ sung thì sao lại kê vào PL 01-1/GTGT chứ? Bạn phải làm mẫu 01/KHBS và làm thêm PL 01-3/GTGT nếu tháng đó cty bạn còn đc khấu trừ.

Bạn chỉ cần làm diều chỉnh thuế GTGT tháng 6 như các bạn hướng dẫn trên. Còn thuế TNDN tạm tính thì không cần quan tâm vì cuối năm khi quyết toán năm thì phần chênh lệc đó đương nhiên sẽ điều chỉnh.:quaylung:

Trích dẫn Gửi bởi anhlinhnth
    Chao ban!
    Ban lam ban giai trinh, bo sung kem theo phu luc, thi khong can phai ke khai vao to khai thang 7 nhe

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối