Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Có phải xuất làm biên bản hủy hóa đơn

Ðề: Có phải xuất làm biên bản hủy hóa đơn

Trích dẫn Gửi bởi Nga Thu Phạm
    Bên DN em có xuất 01 HD và em đã xé HD đó để gửi cho KH, nhưng chưa gửi thì em đuợc KH báo lại là xuất HD theo giá khác. Vậy HD mà em đã xuất và đã xé ( bên KH chưa có kí) chỉ cần kẹp lại vào quyển HD hay phải làm biên bản hủy HD kèm theo ạ?
    Theo mình dc biết là khi Hoá đơn đã xé ra khỏi quyển thì phải làm Biên bản huỷ và xuất lại Hoá đơn mới.

Phải làm biên bản hủy hóa đơn 2 bên ký vào bạn nhé.

Trích THÔNG TƯ số 120 /2002/TT-BTC Hướng dẫn thi hành Nghị định số: 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn:

"Những trường hợp hoá đơn đã được xé rời khỏi quyển, sau đó phát hiện sai phải huỷ bỏ thì tổ chức, cá nhân phải lập biên bản có chữ ký xác nhận của bên mua hàng, bên bán hàng, nếu là tổ chức phải có ký xác nhận (đóng dấu) của người đứng đầu tổ chức; bên mua hàng, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hoá đơn huỷ bỏ."

Trích dẫn Gửi bởi Nga Thu Phạm
    Bên DN em có xuất 01 HD và em đã xé HD đó để gửi cho KH, nhưng chưa gửi thì em đuợc KH báo lại là xuất HD theo giá khác. Vậy HD mà em đã xuất và đã xé ( bên KH chưa có kí) chỉ cần kẹp lại vào quyển HD hay phải làm biên bản hủy HD kèm theo ạ?
    Hóa đơn đã xuất ra khỏi cuống rùi mà không chấp nhận thanh toán thì bạn làm biên bản hủy và kẹp hóa đơn đó là ok

Đã xé ra khỏi cuốn thì phải làm Biên bản huỷ bạn ah.Hoặc là nếu ko huỷ thì bạn làm Biên bản điều chỉnh Hóa đơn và ghi nội dung điều chỉnh lại, Biên Bản này đc đính kèm chung với Hóa đơn. Nhưng trong trường hợp này mình nghĩ là làm Biên ban huỷ sẽ đơn giản hơn.
    Chúc bạn thành công.

MÌnh có cách này ..bạn ko cần phải huỷ HD nếu KH chưa nhận đc.Bạn lấy lại Hoá đơn đó khéo léo dán nó vào và gấp lên .như thế HD do coi nhu viet sai khỏi phải thủ tục rườm rà.Đó là cách mình đc mọi người chỉ và cũng đã làm thế.Bạn có thế tham khảo nhe.
    chúc làm tốt.

Không nên như vậy bạn đang bày cho vi phạm, nếu lỡ kiểm tra phát hiện ra thì sao? Cứ làm biên bản hủy.