Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Thắc mắc về Thông tư số 129/2008/TT-BTC

thông tư 129-2008-TT-BTC có chỗ này mình chưa hiểu lắm,ai có thể giải đáp giúp mình không ;"thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng;"

trong trường hợp mình mang tiền mặt đến ngân hàng A nhờ ngân hàng này chuyển tiền( ko phải chuyển khoản) cho ngân hàng B (là ngân hàng của bên bán) thì có được coi là hợp lệ không?

Ðề: THẮC MẮC VỀ 129-2008-TT-BTC

Trích dẫn Gửi bởi chiloc
    thông tư 129-2008-TT-BTC có chỗ này mình chưa hiểu lắm,ai có thể giải đáp giúp mình không ;"thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng mà các phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng cũng được coi là thanh toán qua ngân hàng;"

trong trường hợp mình mang tiền mặt đến ngân hàng A nhờ ngân hàng này chuyển tiền( ko phải chuyển khoản) cho ngân hàng B (là ngân hàng của bên bán) thì có được coi là hợp lệ không?
    Đơn giản thế này thôi: Cty bạn là 1, người bán cho bạn là 2 và một công ty vớ vẩn nào đó gọi là bên thứ 3. Trong hợp đồng mua cty bạn và bên bán có điều khoản là uỷ quyền cho công ty vớ vẩn kia (bên thứ 3) dùng tiền từ tài khoản của 3 thanh toán sang tài khoản của 2, thì cty bạn đủ điều kiện là thanh toán qua Ngân hàng.
    Từ 01/01/2009 đến 31/03/2009 nộp tiền mặt vào tài khoản bên bán được coi là đủ điều kiện thanh toán qua Ngân hàng.
    Từ 01/04/2009 trở đi thì phải chuyển tiền từ tài khoản bên mua sang tài khoản bên bán mới được coi là thanh toán qua Ngân hàng.

Ðề: THẮC MẮC VỀ 129-2008-TT-BTC

Trích dẫn Gửi bởi chiloc

Trường hợp của bạn có lẽ là bạn đem tiền mặt đến ngân hàng A nhờ ngân hàng A chuyển số tiền đó vào tài khoản của bên bán hàng được mở tại ngân hàng B phải không?
    Đây là trường hợp nộp tiền mặt vào TK của bên bán chỉ được chấp nhận đối với những chứng từ thanh toán trước ngày 31/03/2009 còn sau thì không được.