Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

hoá đơn mua hàng trên 20tr thanh toán bằng uỷ nhiệm chi

do ko nắm rõ nghĩa của từ" thanh toán qua ngân hàng",nên mình cứ nghĩ tất cả các chứng từ mua hàng chỉ cần thanh toán qua ngân hàng là được nên từ tháng 1/09 đến nay mình đều mang tiền mặt đến ngân hàng đông á làm 1 uỷ nhiệm chi (ko phải nộp tiền vào tk của cty nha )để nhờ ngân hàng này chuyển tiền đến TK của bên bán. trên tờ UNC đó có thông tin tên cty của mình nhưng không có số TK, mới đây mình mới biết theo thông tư 129 nghĩa là "phải chuyển từ TK của bên mua sang TK của bên bán " mới hợp lệ .cho hỏi với trường hợp của mình có được xem là hợp lệ hay ko? do tiền thuế mình tính từ tháng 4 đến giờ chỉ riêng tiền thuế GTGT thôi khoảng 3tỷ lận ,và công ty mà mình mua hàng là cty 100%vốn nước ngoài nên chuyện nhờ họ giúp đỡ để lấy lại tiền thuế này là không được rồi? có ai có thể giúp mình trong trường hợp này ko?

Ðề: hoá đơn mua hàng trên 20tr thanh toán bằng uỷ nhiệm chi

Trích dẫn Gửi bởi chiloc
    do ko nắm rõ nghĩa của từ" thanh toán qua ngân hàng",nên mình cứ nghĩ tất cả các chứng từ mua hàng chỉ cần thanh toán qua ngân hàng là được nên từ tháng 1/09 đến nay mình đều mang tiền mặt đến ngân hàng đông á làm 1 uỷ nhiệm chi (ko phải nộp tiền vào tk của cty nha )để nhờ ngân hàng này chuyển tiền đến TK của bên bán. trên tờ UNC đó có thông tin tên cty của mình nhưng không có số TK, mới đây mình mới biết theo thông tư 129 nghĩa là "phải chuyển từ TK của bên mua sang TK của bên bán " mới hợp lệ .cho hỏi với trường hợp của mình có được xem là hợp lệ hay ko? do tiền thuế mình tính từ tháng 4 đến giờ chỉ riêng tiền thuế GTGT thôi khoảng 3tỷ lận ,và công ty mà mình mua hàng là cty 100%vốn nước ngoài nên chuyện nhờ họ giúp đỡ để lấy lại tiền thuế này là không được rồi? có ai có thể giúp mình trong trường hợp này ko?
    Mình chưa hiểu chỗ màu đỏ, thanh toán qua UNC mà lại có tên Cty nhưng kô có số tài khoản nghĩa là sao? Như vậy là kô phải chuyển từ tài khoản của Cty mua sang tài khoản của Công ty bán. Nhưng chỗ màu xanh bạn lại nó kô phải nộp tiền mặt vào TK của bên bán, kô hiểu bạn thanh toán như thế nào nữa. Kô có số Tk của bên mua sao ngân hàng lại thanh toán bằng UNC được nhỉ???

Uhm, trên tờ Uỷ nhiệm chi có phần chuyển tiền tới TK nào, của đơn vị nào rùi mà bạn. Phải ghi đủ thì NH họ mới thực hiện lệnh chi tiền chứ.
    Sau này bạn cứ căn cứ vào hoá đơn, hợp đồng, sổ phụ để hạch toán là đc rồi.:brr:

Những trường hợp thanh toán qua Ngân hàng đối với những hóa đơn trên 20tr dưới bất cứ hình thức nào 1/1/2009 - 31/3/2009 đều được xét khấu trừ. Từ 1/4/2009 được xem hợp lệ là phải chuyển tiền từ tài khoản của mình sang tài khoản của bên bán.
    Để giải quyết trường hợp này bạn nhờ bên đối tác hỗ trợ bằng cách chuyển trả lại số tiền đó cho công ty bạn và bạn sẽ thanh toán lại cho đối tác bằng cách chuyển tiền từ tài khoản của công ty bạn sang tài khoản của đồi tác.

v

mình giao dịch bên ngân hàng đông á nên khi nộp tiền toàn bằng uỷ nhiệm chi,nếu ck thì sẽ có thêm dòng số tk còn là tiền mặt thì ko có,chính vì vậy nen mình mới nghĩ là được,giờ mới chết dỡ.tiền hàng mình ko thanh toán theo từng đơn hàng.mỗi lần chuyển tiền xong thì hàng mới về,và cũng ko có ghi theo đơn hàng nào hết,1 lần chuyển khoảng 3-5trăm triệu ,sau đó bên kia nhận được tiền mới ra hàng,mỗi đơn hàng khoảng vài chục triệu thôi

Trích dẫn Gửi bởi chiloc
    v

mình giao dịch bên ngân hàng đông á nên khi nộp tiền toàn bằng uỷ nhiệm chi,nếu ck thì sẽ có thêm dòng số tk còn là tiền mặt thì ko có,chính vì vậy nen mình mới nghĩ là được,giờ mới chết dỡ.tiền hàng mình ko thanh toán theo từng đơn hàng.mỗi lần chuyển tiền xong thì hàng mới về,và cũng ko có ghi theo đơn hàng nào hết,1 lần chuyển khoảng 3-5trăm triệu ,sau đó bên kia nhận được tiền mới ra hàng,mỗi đơn hàng khoảng vài chục triệu thôi
    Vậy thì trước khi chuyển tiền bạn làm hợp đồng mua bán, ( hoặc đơn đặt hàng) thì khi bạn chuyển tiền trước cho người ta bạn ghi vào, khi bên bán xuất HĐ, bạn cũng yêu cầu người ta ghi thêm số Hợp đồng ( đơn hàng) vào.

theo quy định luật thuế thì từ ngày 1.4.2009 tất cả các khoản thanh toán qua ngân hàng bằng cách chuyển tiền từ tài khoản bên mua xang tài khoản bên bán thì mới được coi là hợp lệ trong việc được khấu trừ thuế và được hoàn thuế. Như vậy với trường hợp của bạn là không hợp lệ rồi. :tuivotoi:

Trích dẫn Gửi bởi letuan28
    Những trường hợp thanh toán qua Ngân hàng đối với những hóa đơn trên 20tr dưới bất cứ hình thức nào 1/1/2009 - 31/3/2009 đều được xét khấu trừ. Từ 1/4/2009 được xem hợp lệ là phải chuyển tiền từ tài khoản của mình sang tài khoản của bên bán.
    Để giải quyết trường hợp này bạn nhờ bên đối tác hỗ trợ bằng cách chuyển trả lại số tiền đó cho công ty bạn và bạn sẽ thanh toán lại cho đối tác bằng cách chuyển tiền từ tài khoản của công ty bạn sang tài khoản của đồi tác.
    Ngày 20/07/2009 Bộ tài chính ban hành công văn hướng dẫn số 10220/BTC-TCT - Hướng dẫn về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các hóa đơn mua hàng có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên trong đó có quy định việc nếu trước ngày 01/04/2009 nếu doanh nghiệp mua hàng mang tiền đi nộp tiền vào tài khỏan của người bán thì vẫn được xem như là thanh toán qua ngân hàng và được chấp nhận cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào tương ứng. Ngày 20/07/2009 Bộ tài chính ban hành công văn hướng dẫn số 10220/BTC-TCT - Hướng dẫn về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các hóa đơn mua hàng có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên trong đó có quy định việc nếu trước ngày 01/04/2009 nếu doanh nghiệp mua hàng mang tiền đi nộp tiền vào tài khỏan của người bán thì vẫn được xem như là thanh toán qua ngân hàng và được chấp nhận cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào tương ứng.