Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Kê khai thuế GTGT

Kê khai thuế GTGT

Cả nhà ơi cho em hỏi với!
    Đối với những hoá đơn của cùng một lô hàng nhập khẩu thì thường có nhiều loại phí với các mức thuế suất khác nhau, nếu tất cả các hoá đơn đó công ty em đều thanh toán bằng tiền mặt, kể cả đối với những hoá đơn trên 20 tr thì khi kê khai thuế GTGT có được kê khai những hoá đơn dưới 20tr không ạ?

Ðề: Kê khai thuế GTGT

Trích dẫn Gửi bởi thuy85
    Đối với những hoá đơn của cùng một lô hàng nhập khẩu thì thường có nhiều loại phí với các mức thuế suất khác nhau, nếu tất cả các hoá đơn đó công ty em đều thanh toán bằng tiền mặt, kể cả đối với những hoá đơn trên 20 tr thì khi kê khai thuế GTGT có được kê khai những hoá đơn dưới 20tr không ạ?
    Tất nhiên không? theo TT 129 thì tất cả các hoá đơn đầu vào trên 20Tr bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng thì mới được khấu trừ bạn ah

Thế còn đối với hoá đơn dưới 20tr của lô hàng đó cũng không được kê khai thuế ạ? mà mức thuế suất ở những hoá đơn này là khác nhau mà.

Trích dẫn Gửi bởi thuy85
    Đối với những hoá đơn trên 20tr hoặc tổng giá trị của các hoá đơn xuất trong ngày của cùng 1 cty bán trên 20tr thì phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ.nếu được khấu trừ thì mình mới kê khai chứ
    Các hoá đơn dưới 20tr dù thanh toán bằng hình thức nào thì nếu đó là hoá đơn gtgt thì bạn vẫn kê khai khấu trừ bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi thuy85
    Thế còn đối với hoá đơn dưới 20tr của lô hàng đó cũng không được kê khai thuế ạ? mà mức thuế suất ở những hoá đơn này là khác nhau mà.
    Còn phải xem các hóa đơn chi phí đó có cùng một nhà cung cấp không (thuế suất bao nhiêu không quan trong) Nếu cùng một nhà cung cấp thì không được khấu trừ bất kỳ hóa đơn nào. Nếu khác nhà cung cấp thì các hóa đơn của nhà cung cấp nào có tổng giá trị < 20tr thì được khấu trừ bạn nhé.

nếu hóa đơn GTGT đó mà của cùng một công ty xuất thì bạn sẽ không được khấu trừ kể cả dưới hay trên 20tr, nếu của các cty khác nhau mà hóa đơn nào dưới 20tr thanh toan bằng tiến mặt thì bạn hãy kê khai vào.
    vì theo luật hiện nay là tất cả hóa đơn mua vào mà có gtrị trên 20tr thanh toan bằng tiền mặt sẻ ko được khấu trừ thuế, bao gồm trường hợp là nhiều hóa đơn dưới 20tr mà trong ngày cộng lại trên 20tr của cùng một công ty thì cũng ko được khấu trừ.

nhưng các hoá đơn viết ko cùng ngày thì sao ạ? nếu các hoá đơn dưới 20tr ko cùng trong 1 ngày thì vẫn được kê khai chứ ạ?

NẾU HOÁ ĐƠN XUẤT KHÁC NGÀY THÌ VẪN KÊ KHAI BÌNH THƯỜNG.
    THÂN
    CHÚC MỘT NGÀY LÀM VIỆC VUI VẺ, HẠNH PHÚC
    :cogidau:

Trích dẫn Gửi bởi dangthao230
    nhưng các hoá đơn viết ko cùng ngày thì sao ạ? nếu các hoá đơn dưới 20tr ko cùng trong 1 ngày thì vẫn được kê khai chứ ạ?
    Không cùng ngày thì được, chỉ cần tổng các hóa đơn của 1 đơn vị bán không quá 20tr thì thanh toán bằng TM cũng không sao.

nói rõ hơn là thế này nhé:
    - không được khấu trừ nếu thanh toán bằng tiền mặt : 1 hoá đơn của 1 nhà cung cấp lớn hơn 20tr hoặc 2 hoá đơn của cùng 1 nhà cung cấp, mỗi hoá đơn có trị giá nhỏ hơn 20tr xuất trong cùng 1 ngày nhưng tổng của 2 hoá đơn này lớn hơn 20 tr.
    Ví dụ: công ty A xuất hoá đơn cho công ty bạn: 1 hoá đơn trị giá 20tr. bên bạn trả bẳng tiền mặt => không đuợc khấu trừ
    + Công ty A xuất 2 hoá đơn trong cùng 1 ngày cho công ty bạn:
    hoá đơn 1 : trị giá 15tr xuất vào ngày 01/02/09, hoá đơn 2 trị giá 10tr xuất ngày 01/02/09 . Tổng 2 hoá đơn là 25tr cty bạn thanh toán bằng tiền mặt=> không được khấu trừ.
    - Được khấu trừ: xuất hoá đơn dưới 20tr hoặc trong 1 ngày có 2 hoá đơn mua hàng của 2 nhà cung cấp nhưng cùng 1 mặt hàng có giá trị dưới 20 tr thanh toán bằng tiền mặt/TGNH.
    Ví dụ:
    + hoá đơn của công ty A giá trị 17tr , Công ty bạn thanh toán bằng tiền mặt or TGNH => đuợc khấu trừ
    + ngày dd/mm: hoá đơn công ty B trị giá 19tr,hoá đơn của cty A trị giá 10tr xuất cho cty bạn thanh toán bằng tiền mặt or TGNH => Được khấu trừ cả 2 hoá đơn.:tapta: