Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Tờ khai GTGT ghi thế nào khi chuyển khoản ít hơn hóa đơn?

Anh Chị ơi cho em hỏi. Trong tháng 1 công ty em có mua 1 ôto trị giá trên hoa đơn là 500triệu. Do chua biết về luật thuế mới nên cty em chỉ chuyển khoản là 350tr còn lại là trả bằng tiền mặt. vậy trong tờ khai thuế GTGT em phải kê nhu thế nào vậy. Em cảm ơn

Ðề: chuyen khoan it hon so tien tren HD

Trích dẫn Gửi bởi buithitho
    Anh Chị ơi cho em hỏi. Trong tháng 1 công ty em có mua 1 ôto trị giá trên hoa đơn là 500triệu. Do chua biết về luật thuế mới nên cty em chỉ chuyển khoản là 350tr còn lại là trả bằng tiền mặt. vậy trong tờ khai thuế GTGT em phải kê nhu thế nào vậy. Em cảm ơn
    bạn muốn được khấu trừ số thuế GTGT của chiếc otô đó thì buộc phải chuyển toàn bộ số tiền mua xe vào TK của người bán.Trường hợp bạn đã lỡ chuyển thì nên yêu cầu bên bán cho nhận lại số tiền đó và dùng TK của cty chuyển số tiền còn thiếu đó vào.

Ðề: chuyen khoan it hon so tien tren HD

- Để được khấu trừ thuế GTGT thì cái hóa đơn đó bạn phải thanh toán qua ngân hàng bằng tài khoản của công ty bạn, nếu lỡ thanh toán hết bằng tiền mặt rùi thì bạn đến nhờ bên bán đó là cho em xin mượn tạm :leu: số tiền mặt đó để ra chuyển khoản vào công ty bên bán oto :k4929481:

Ðề: Tờ khai GTGT ghi thế nào khi chuyển khoản ít hơn hóa đơn?

Em cũng muốn thỏa thuận với bên bán xe để chuyển khoản lại nhung họ không đồng ý.Em muốn hỏi nếu bây giờ em chỉ kể hóa đơn đầu vào với số tiền bằng số tiền đã chuyển khoản có được không ạ

Em cũng muốn thỏa thuận với bên bán xe để chuyển khoản lại nhung họ không đồng ý.Em muốn hỏi nếu bây giờ em chỉ kể hóa đơn đầu vào với số tiền bằng số tiền đã chuyển khoản có được không ạ
    Đúng rồi bạn ạ! bạn chỉ được kê thuế đầu vào đúng với giá trị đã chuyển khoản thui còn giá trị thuế đưa tiền mặt bạn đưa vào chi phí

- Phần thuế GTGT đầu vào tương ứng với phần thanh toán bằng chuyển khoản sẽ được khấu trừ. Phần còn lại sẽ không được khấu trừ. Do đó ,trên bảng kê HHDV mua vào em vẫn kê đủ Số tiền hàng và tiền thuế ghi trên hoá đơn nhưng trên Tờ khai mục Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này(mã 23)= mã 22-Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ của hoá đơn đó

Thực ra khi bạn tới công ty ô tô để mượn lại khoản tiền đó để chuyển khoản lại thì tất nhiên là họ không đồng ý rùi. Nhỡ đâu khi họ cho bạn mượn để chuyển khoản mà sau 1 tháng vẫn chưa thấy tiền về thì sao? :giabo: Vậy để bạn có thể kê khai toàn bộ hóa đơn đầu vào thì bạn nên làm thế này:
    Tới nói chuyện với công ty ô tô là bạn cùng với người của công ty đó hoặc chỉ cần người Cty ô tô cầm tiền mặt ra ngân hàng gửi vào TK của Cty ô tô với nội dung:
    Người Gửi: Tên ai cũng được
    Địa chỉ: Tên Cty bạn
    vậy là xong :dancing:

như vậy thì bạn chỉ đc khấu trừ phần tiền bạn chuyển khoản thôi, Còn phần trả bằng TMặt bạn k đc khấu trừ Thuế đâu nhé. Chị khó cập nhật Thông tin nhé :giabo: Vậy để bạn có thể kê khai toàn bộ hóa đơn đầu vào thì bạn nên làm thế này:
    Tới nói chuyện với công ty ô tô là bạn cùng với người của công ty đó hoặc chỉ cần người Cty ô tô cầm tiền mặt ra ngân hàng gửi vào TK của Cty ô tô với nội dung:
    Người Gửi: Tên ai cũng được
    Địa chỉ: Tên Cty bạn
    vậy là xong :dancing:[/QUOTE]ddề nghị bạn này coi lại phần bổ sung cho TT129/ BTC nhé. Vì bắt đầu từ ngày 20/3/09 thì chuyển khoản qua Ngân hàng là bắt buộc phải chuyển từ TK của CTy mua Sang TK của CTy bán mới gọi là thanh toán qua Ngân hàng và mới đc khấu trừ đấy nhé. Làm như bạn là cũng k đc khấu trừ thuế đâu

Cái này bạn vào đọc Phần III, 1.3 Ví dụ 21 trong thông tư Số: 129 /2008/TT- BTC ngày 26/12/2008, trong đó nêu rất rõ.

Tốt hơn hết bạn gửi công văn lên cơ quan thuế yêu cầu trả lời cho vấn đề này, vì mấy ông thuế này cũng kỳ cục lắm, trả lời nhiều lúc mâu thuẫn với nhau không hà (thật ra mấy ổng cũng đâu thể nắm hết những tình huống có thể xảy ra đâu) để tránh trường hợp mai mốt bị bắt bẻ (vì theo logic và cách hiểu của mình, cty bạn có quyền khấu trừ số tiền thuế GTGT theo phần tiền bạn đã chuyển khoản).

Chúc bạn vui và không còn mất ngủ nữa!!!!:dotphao:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối