Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

HĐ bán hàng tự in của người bán có được coi là căn cứ để xuất HĐ GTGT ko ạ ?

Công ty Em nhập hàng ngày 07/02/2009. nhưng chưa nhận HĐ GTGT. vào ngày 09/02/2009. Em có xuất bán hàng hoá đó và có viết HĐ GTGT. Nhưng khi yêu cầu người bán xuất HĐ đầu vào cho công ty Em thì họ ko thể viết đúng ngày 07/02/2009 vì HĐ đã sang ngày 13/02/2009. Nhân viên công ty Em đi nhận HĐ ko biết đã đồng ý , Nay Em ko biết phải xử lý thế nào . Vậy nếu căn cứ vào " hoá đơn bán hàng tự in của nhà cung cấp có được ko ạ ?"

Ðề: HĐ bán hàng tự in của người bán có được coi là căn cứ để xuất HĐ GTGT ko ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi hoaduanuoc
    Công ty Em nhập hàng ngày 07/02/2009. nhưng chưa nhận HĐ GTGT. vào ngày 09/02/2009. Em có xuất bán hàng hoá đó và có viết HĐ GTGT. Nhưng khi yêu cầu người bán xuất HĐ đầu vào cho công ty Em thì họ ko thể viết đúng ngày 07/02/2009 vì HĐ đã sang ngày 13/02/2009. Nhân viên công ty Em đi nhận HĐ ko biết đã đồng ý , Nay Em ko biết phải xử lý thế nào . Vậy nếu căn cứ vào " hoá đơn bán hàng tự in của nhà cung cấp có được ko ạ ?"
    Cái màu đỏ mình ko hiểu rõ là cái j? Nhưng để hợp thức đc lô hàng đã xuất của bạn, bạn cần bên kia cung cấp cho bạn phiếu xuất kho lô hàng vào ngày 7/2/2009 có dấu của cty cung cấp hàng. Như vậy thì hàng bên bạn sẽ được coi là hợp lý và có nguồn gốc.

Ðề: HĐ bán hàng tự in của người bán có được coi là căn cứ để xuất HĐ GTGT ko ạ ?

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Cái màu đỏ mình ko hiểu rõ là cái j? Nhưng để hợp thức đc lô hàng đã xuất của bạn, bạn cần bên kia cung cấp cho bạn phiếu xuất kho lô hàng vào ngày 7/2/2009 có dấu của cty cung cấp hàng. Như vậy thì hàng bên bạn sẽ được coi là hợp lý và có nguồn gốc.
    " Hoá đơn tự in của nhà cung cấp ' đó là 1 cái phiếu xuất kho , tự lập của công ty đó ( không phải như mẫu của BTC phát hành). Công ty mình chuyên về lĩnh vực máy vi tính . các công ty như công ty mình thường tạo 1 mẫu phiếu xuất kho riêng. có đóng dấu đầy đủ mà.

" Hoá đơn tự in của nhà cung cấp ' đó là 1 cái phiếu xuất kho , tự lập của công ty đó ( không phải như mẫu của BTC phát hành). Công ty mình chuyên về lĩnh vực máy vi tính . các công ty như công ty mình thường tạo 1 mẫu phiếu xuất kho riêng. có đóng dấu đầy đủ mà.
    Nếu vậy thì bạn chỉ cần có phiếu xuất kho tự in đó là có thể chứng minh đc hàng xuất ra của bên bạn rồi.
    Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi Girlsmiling
    Nếu vậy thì bạnc hỉ cần có phiếu xuất kho tự in đó là có thể chứng minh đc hàng xuất ra của bên bạn rồi.
    Chúc bạn thành công!
    Có văn bản nào quy định về trường hợp này ko bạn ?

Nếu bên bán tự in hoá đơn thì trên hd phải thể hiệ số công văn được phát hành mơi hợp lệ

Trích dẫn Gửi bởi hoangha177
    Nếu bên bán tự in hoá đơn thì trên hd phải thể hiệ số công văn được phát hành mơi hợp lệ
    trên hoá đơn đó chỉ ghi tên công ty, số ĐT, địa chỉ ...( những thông tin về công ty đó thôi). Mình ko biết với cái HĐ như vậy có dc coi là căn cứ hợp lệ ko ? mà trường hợp của mình là do lỗi của bên bán . Giờ mình ko biết phải làm thế nào cả?

1-Cái phiếu xuất kho chứng minh là em có mua hàng từ công ty đó
    2-Ngày trên cái phiếu đó là ngày 13/02.
    3-Xem lại là hóa đơn tự in hay phiếu xuất kho.Nếu chỉ phiếu xuất kho thì chi phí đầu vào không tính vào chi phí hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    3-Xem lại là hóa đơn tự in hay phiếu xuất kho.Nếu chỉ phiếu xuất kho thì chi phí đầu vào không tính vào chi phí hợp lý.
    1. Cái phiếu Em nhận được không phải là phiếu xuất kho ( do BTC phát hành) mà đó là bản tự in tên là " Hoá đơn bán hàng".
    2. Ngày trên cái HĐ đó là ngày 07/02/2009. nhưng đối ứng với cái hoá đơn đó là cái HĐ GTGT ghi vào ngày 13/02/2009.
    3. Đây là phiếu tự in. Em ko hỏi là với cái " hóa đơn tự in đó " thì cho vào chi phí nào. " mà Em muốn hỏi là trong trường hợp này Em có thể lấy cái HĐ tự in đó làm căn cứ để xuất HĐ GTGT của hàng hoá A không ? ( hàng hoá A là HH dc nhập vào ngày 07/02/2009, nhưng lại nằm trên HĐ GTGT đầu vào ngày13/02/2009, Em đã xuất bán và ghi HĐ GTGT đầu ra vào ngày 09/02/2009)

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Dòng màu đỏ xảy ra 1 trong 2 trường hợp::k5516978:

1. Nói thừa.

2. Nói sai.

Dòng màu nâu: nói sai.:k5516978:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối