Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Kê khai thuế đầu ra trước khi viết hoá đơn

Để giảm nhẹ gánh nặng nộp thuế GTGT đầu ra liền một lúc có nhiều Cty xây dựng hay kê khai thuế GTGT khi khách hàng tạm ứng tiền. Vậy trong trường hợp này mình xin hỏi các bạn là khi kê khai mình lấy giấy tờ gì làm căn cứ để khai thuế (vì chưa có số hoá đơn). Và khi xuất hoá đơn rồi mình viết giá trị tiền thuế là tổng cộng tất cả mấy lần nhưng khi kê khai nó sẽ không khớp với cái hoá đơn đầu ra xuất một lần kia. Vậy mình nên làm thế nào cho ổn thoả nhất?

Ðề: Kê khai thuế đầu ra trước khi viết hoá đơn

Trích dẫn Gửi bởi domai108
    Để giảm nhẹ gánh nặng nộp thuế GTGT đầu ra liền một lúc có nhiều Cty xây dựng hay kê khai thuế GTGT khi khách hàng tạm ứng tiền. Vậy trong trường hợp này mình xin hỏi các bạn là khi kê khai mình lấy giấy tờ gì làm căn cứ để khai thuế (vì chưa có số hoá đơn). Và khi xuất hoá đơn rồi mình viết giá trị tiền thuế là tổng cộng tất cả mấy lần nhưng khi kê khai nó sẽ không khớp với cái hoá đơn đầu ra xuất một lần kia. Vậy mình nên làm thế nào cho ổn thoả nhất?
    Tạm ứng tiền phát sinh khi chưa có khối lượng thi công. Có khối lượng thi công rồi mà chủ đầu tư ứng tiền thì bạn thực hiện:

5.12- Cơ sở xây dựng có công trình xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hoá đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT. Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giảm giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán như trường hợp quy định tại Điểm 5.9 mục này.