Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

có được khai báo thuế GTGT NK không?

các bạn chỉ giúp mình với.cty mình có nhập 1 lô hàng,nhưng mọi thủ tục đều nhờ người khác làm hộ,thuế NK cty đã nhờ nộp rồi nhưng chỉ có giấy chứng nhận chứ ko ghi trong giấy nộp tiền vào NSNN,như vậy bọn mình có được khai báo thuế GTGT NK tháng này ko,và có cần làm thử tục gì nữa ko,mình chưa làm NK bao giờ,huhu

Ðề: có được khai báo thuế GTGT NK không?

Em ko nói rõ là Cty em nhờ người khác làm hộ nhưng mọi giấy tờ thủ tục mang tên Cty em hay mang tên đơn vị khác vậy.Trong trường hợp lô hàng được mở Tờ khai HQ mang tên cty em thì thuế NK khi nộp vào NSNN phải bằng giấy nộp tiền mặt(chuyển khoản)mang tên cty em chứ sao lại chỉ có giấy chứng nhận nhỉ?, đồng thời thuế GTGT hàng NK cty em cũng phải nộp và được kê khai khấu trừ bình thường( em lưu ý là: nếu trong tháng đó cty em đã nộp thuế GTGT hàng NK thì mới được kê khai thuế GTGT trong tháng, còn số thuế đó cty em chưa nộp vào NSNN mà để sang tháng sau mới nộp thì sẽ được kê khai trong tháng sau).
    Trong trường hợp lô hàng được mở Tờ khai HQ mang tên đơn vị khác thì lúc này( xuất hiện hợp đồng ủy thác XNK:cty em là đơn vị ủy thác, còn đơn vị kia là nhận ủy thác), khi đó đơn vị nhận ủy thác sẽ được kê khai thuế GTGT NK và họ pải xuất trả HĐ GTGT cho cty em, cty em lúc này sẽ kê thuế GTGT theo số thuế trên HĐ GTGT nhận được từ đơn vị nhận ủy thác.

nếu không có HD GTGT thì không được khấu trừ hoặc có thì phải có tên và MST công ty
    nha bạn

vậy trước tiên bạn phải có hóa đơn GTGT đã cái này bạn phải nhờ người làm thủ tục nhập khẩu cho bạn (đơn vị mà bạn ủy thác đó). rồi phải có giấy nộp tiền chứng nhận đã nộp tiền vào KBNN, nếu không có thanh tra, hay kiểm kê gì thì cũng gay lắm chứ đừng nói là khai báo thuế GTGT nhập khẩu tháng này.:iagree:

nhưng mình khai báo trên tờ biên lai.trên đó ko có tên người bán cho mình đâu.và cái cột trị giá hàng mua chưa có thuế,mình có phải điền ko.hay chỉ cần điền phần thuế thôi,vì trên biên lai chỉ có phần thuế thôi?:hypo:

Trích dẫn Gửi bởi luuminhha
    nhưng mình khai báo trên tờ biên lai.trên đó ko có tên người bán cho mình đâu.và cái cột trị giá hàng mua chưa có thuế,mình có phải điền ko.hay chỉ cần điền phần thuế thôi,vì trên biên lai chỉ có phần thuế thôi?:hypo:
    Cty bạn nộp thuế cho lô hàng nhập khẩu vào kho bạc nhà nước chứ có phải là nộp cho nhà xuất khẩu đâu mà bạn đòi trên biên lai đó phải có tên và MST nhà xuất khẩu.

Bạn xem kỹ lại trên biên lai sẽ thấy có một dòng, một chữ nào đó thể hiện rằng số tiền thuế này là nộp cho tờ khai số.... ngày..... Khi kê khai thuế hàng tháng, bạn dựa vào thông tin trên tờ khai này mà kê khai cho đúng.

Cột giá trị mua hàng chưa có thuế, nếu rãnh và siêng năng thì bạn điền vào cho nó đẹp không thì thôi ngoại trừ HQ họ yêu cầu bắt buộc phải điền đầy đủ thông tin không bỏ sót dòng nào.

Trích dẫn Gửi bởi luuminhha
    các bạn chỉ giúp mình với.cty mình có nhập 1 lô hàng,nhưng mọi thủ tục đều nhờ người khác làm hộ,thuế NK cty đã nhờ nộp rồi nhưng chỉ có giấy chứng nhận chứ ko ghi trong giấy nộp tiền vào NSNN,như vậy bọn mình có được khai báo thuế GTGT NK tháng này ko,và có cần làm thử tục gì nữa ko,mình chưa làm NK bao giờ,huhu
    Thứ nhất bạn phải hỏi và xem lại là bạn nhờ người làm thủ tục NK nhưng tờ khai và những giấy tờ liên quan vẫn là của cty bạn hay ủy thác, thuê luôn 1 cty khác NK.
    Nếu là toàn bộ giấy tờ đều là của cy bạn thì bộ gồm 01 tờ khai (phụ lục nếu có) 01 Hợp đồng, Hóa đơn TM, thông báo thuế, biên lai thu phí và lệ phí, giấy nộp tiền vào NSNN (đối với hàng hóa phải nộp thuế ngay, 30-90 đối với hàng hóa được nợ thuế) chứng từ thanh toán qua ngân hàng (có thể thanh toán sau)
    Nếu bạn ko có bồ tờ khai NK đó thì có nghĩa là bạn ủy thác hoặc thuê 1 cty khác NK và yêu cầu họ phát hành hóa đơn
    Thứ hai là nếu bạn là cty đứng tên NK thì bạn căn cứ vào TK để kê khai báo cáo tháng bình thường

Nếu công ty mình trực tiếp nhập khẩu đứng tên công ty thì toàn bộ thuế nhập khẩu Công ty mình đã nộp và đứng tên Công ty mình thì bạn được kê khai thuế bình thường.:happy3:

Như vậy là lô hàng trên cty em NK trực tiếp rồi, và đã nộp số tiền thuế GTGT hàng NK trực tiếp vào cơ quan hải quan nơi em mở TK HQ thì chắc chắn em được kê khai thuế GTGT trong tháng.
    Trên bảng kê thuế GTGT có một số phần em chưa biết thể hiện sao?
    Phần người bán hàng như một số người nói là tên nhà xuất khẩu thì hoàn toàn nhầm lẫn rồi, ở phần này chính là tên của" chi cục hải quan cửa khẩu... cục hải quan tỉnh(thành phố)" nơi bạn làm thủ tục mở TK HQ nhé.
    Phần MST bạn ko phải thể hiện.
    Phần ký hiệu HĐ, số HĐ chính là số hiệu trên biên lai nộp tiền( giấy nộp tiền vào NSNN) mà em đã nộp.
    Phần trị giá hàng hoá: đây chính là "trị giá tính thuế+ thuế NK(nếu có)" thể hiện trên TK HQ mà em đã mở. Chúc em thành công nhé, có vấn đề gì chưa rõ anh sẽ giúp đỡ.:thumbup:

Lạ nhỉ, CT em từ trước tới giờ toàn kê khai phần người bán hàng là tên nhà cung cấp nước ngoài đấy thôi chứ, sao lại là tên của Chi cục HQ cửa khẩu ...nhỉ.
    MÀ tiện đây cho em hỏi luôn cái, tháng 9 này CT em có nộp VAT hàng NK cho HQ Hải Phòng bắng UNC qua ngân hàng. Vậy bọn em có đc kê khai khấu trừ thuế vào tháng này ko a. Cái này là do ng khác chuỷen, giờ em mới mò thấy và đang lăn tăn ko biết kê khai thế nào đây trên tờ khai thuế, hic hic, giúp e nha.