Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Lập bảng kê và khoản truy thu 1 tỷ trên biên bản kiểm tra thuế 2015

Sáng giờ các diễn đàn, group thảo luận khá rôm rả về biên bản truy thu hơn 1 tỷ tiền thuế thu nhập doanh nghiệp. Trong đó lỗi nặng nhất là bị xuất toán hàng hóa do không có hóa đơn chứng từ, có khá nhiều ý kiến tranh luận xoay quanh vấn đề này.

Theo ý kiến cá nhân của mình, biên bản này rất khó...lật lại vì điểm mấu chốt không phải "không được lập bản kê" mà cán bộ thanh tra đã "XÁC MINH" người bán trên bản kê và họ không phải là "cá nhân trực tiếp sản xuất bán ra" điều này mình đã gặp "n" lần trong các đợt kiểm tra thuế ở các công ty hàng nông sản và cũng được trao đổi nhiều ở diễn đàn.

Ý kiến của bạn về quyết định này như thế nào? Xem qua và góp ý cùng bạn nhé

[IMG]http://**************/attachments/tt2-jpg.962677940/[/IMG]

[IMG]http://**************/attachments/tt4-jpg.962677941/[/IMG]

Doanh nghiệp phải chứng minh là thu mua đúng theo trên bảng kê. Nếu ko chứng minh được thì nộp phạt thôi.

A.C ơi e cũng đang thắc mắc lắm với công ty của e
    Do cty e kinh doanh xuất khẩu điều nhân và chi phí mua hàng đầu vào thỉ thường mua của nhửng người mua đi bán lại nhỏ lẻ nên k có hoá đơn, jo e k biết phải là sao để những chi phí đó dk hợp lý hết
    A.C giúp e với !!

Em tham gia học hỏi với ạ.

Bạn maimeo22. Theo mình bạn làm cái hợp đồng với người bán và mang hợp đồng đó lên cơ quan thuế để mua hóa đơn là dc bán nhé

em bên công ty ăn uống, nhưng chứng minh thư để lấy được của đối tượng đó thì khó lắm nên anh chị cho ý kiến là phải làm sao bây giờ ạ

tơ lơ mơ, nhớ ko nhầm thì lập bảng kê với mức <200.000, còn lớn hơn 200.000 thì phải xuất hóa đơn.
    Chứ thu mua cả tiền tỷ thế kia mà lập được mỗi bảng kê, người bán ko mua hóa đơn xuất cho DN, ko phải nộp thuế thu nhập à, khôn thế

Trích dẫn Gửi bởi Khiconnb
    tơ lơ mơ, nhớ ko nhầm thì lập bảng kê với mức <200.000, còn lớn hơn 200.000 thì phải xuất hóa đơn.
    Chứ thu mua cả tiền tỷ thế kia mà lập được mỗi bảng kê, người bán ko mua hóa đơn xuất cho DN, ko phải nộp thuế thu nhập à, khôn thế

Đã gọi là "XÁC MINH" thì góp tiền thôi chứ góp ý gì nữa.

SAO????

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối