Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Ðề: cân đối thu nhập

Bình thường thì ko cân đối giữa doanh thu và chi phí. Mà phát sinh thế nào ta hạch toán đúng bản chất của nó là được. Còn vì những mục đích khác bạn phải cân đối giữa doanh thu và chi phí thì tùy bạn và làm sao khi làm xong bạn giải trình hợp lý là được. Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi asd
    trong bảng kê thu nhập tạm tính, mình có cần cân đối giữa doanh thu và chi phí không? mình ko phài là dân kế toán, nhưng mọi việc mình làm đều là của ktoán, mong các bạn giúp mình cách làm việc hiệu quả nhất của ketoán
    cân đối giữa thu nhập và chi phí thường mượn mấy em TK 142 và 242 mà bạn đang treo chi phí, cứ nhìn vào DT và CP xem nó có cân đối không thì chích choác một tẹo trên 2 ẻm kia mà đưa vào :smilielol5::smilielol5: chúc thành công nhé bạn!

Trích dẫn Gửi bởi asd
    trong bảng kê thu nhập tạm tính, mình có cần cân đối giữa doanh thu và chi phí không? mình ko phài là dân kế toán, nhưng mọi việc mình làm đều là của ktoán, mong các bạn giúp mình cách làm việc hiệu quả nhất của ketoán
    Không cần, có bao nhiêu doanh thu khai bấy nhiêu nhé, có bao nhiêu chi phí hợp lý khai bấy nhiêu nhé.
    Thân chào

Bạn cứ tổng hợp CP và doanh thu thực phát sinh trong quý và ghi nhận vào tờ khai là OK rồi.

Trích dẫn Gửi bởi asd
    Tuy là tạm tính nhưng vẫn phải dựa vào doanh thu và chi phí thực tế phát sinh , bạn cứ theo đó mà làm !

Trích dẫn Gửi bởi ATM919
    cân đối giữa thu nhập và chi phí thường mượn mấy em TK 142 và 242 mà bạn đang treo chi phí, cứ nhìn vào DT và CP xem nó có cân đối không thì chích choác một tẹo trên 2 ẻm kia mà đưa vào :smilielol5::smilielol5: chúc thành công nhé bạn!
    Tiện đây cho mình hỏi luôn: Thuế TNDN năm 2007, kế toán cũ cuả mình có trích trước chi phí(142) một số tiền. Vậy thì năm 2008 này, mình phải làm như thế nào với số tiền trích trươc đó?

Trích dẫn Gửi bởi huetrang
    Tiện đây cho mình hỏi luôn: Thuế TNDN năm 2007, kế toán cũ cuả mình có trích trước chi phí(142) một số tiền. Vậy thì năm 2008 này, mình phải làm như thế nào với số tiền trích trươc đó?
    Nếu các khoản trích trước là CP hợp lý,xem lại các chứng từ, kết chuyển sang TK CP tưng ứng,nếu còn pb dài hạn thì cứ pb dần dần cho đến khi hết thì thôi

Trích dẫn Gửi bởi huetrang
    + Nếu số dư TK 142 của bạn là từ năm ngoái và để sang năm nay thì nó sai bản chất của TK 142, TK 142 chỉ sử dụng cho khoản chi phí trích trước chờ phân bỏ trong kỳ kế toán, cuối năm nếu vẫn còn số dư trên 142 thì bạn tiến hành đưa nó sang TK 242:
    Nợ TK 242
    Có TK 142
    + Trường hợp này của bạn tôi không biết kế toán cũ trích trong năm nay hay từ năm ngoái nên không thể đưa ra lời khuyên chính xác được :sweatdrop:

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Không cần, có bao nhiêu doanh thu khai bấy nhiêu nhé, có bao nhiêu chi phí hợp lý khai bấy nhiêu nhé.
    Thân chào
    Mình cũng làm như vansi200780 nói nhưng thực tế thì " doanh thu của mình nhỏ hơn chi phí" mình đi nộp tờ khai ra cơ quan thuế họ ko chấp nhận và bắt mình về làm lại. Họ ko cho mình làm như thế. Giờ mình phải làm thế nào???? Mong các bạn cho mình 1 đáp án để làm
    Cảm ơn các bạn nhiều!:cheers1::cheers1::cheers1:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối