Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hóa đơn GTGT dưới 20 triệu chưa thanh toán có bị loại khỏi chi phí

Chào mọi người,
    Em có 1 vấn đề thắc mắc mong mọi người giúp đỡ giải đáp cho em:
    Năm 2015, quỹ tiền mặt của công ty em không đủ tiền mặt nên fải chuyển bớt hóa đơn dưới 20 triệu sang công nợ, thì sang năm 2016 em có thể thanh toán công nợ cũ bằng tiền mặt được không. và đến thời điểm nộp báo cáo 2015 mà chưa thanh toán hết hóa đơn dưới 20 triệu thì sẽ không được khấu trừ thuế và bị loại khỏi chi phí có đúng k ạ

Theo mình đượ cbiết thì dù là trên 20 triệu hay dưới 20 triệu, nếu đã hết thời hạn thanh toán và đến thời điểm quyết toán mà chưa thanh toán thì cũng không được đưa vào chi phí và không được khấu trừ thuế. Bạn cần doanh nghiệp phải kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT.

Trích dẫn Gửi bởi ximuoi_dalat
    Theo mình đượ cbiết thì dù là trên 20 triệu hay dưới 20 triệu, nếu đã hết thời hạn thanh toán và đến thời điểm quyết toán mà chưa thanh toán thì cũng không được đưa vào chi phí và không được khấu trừ thuế. Bạn cần doanh nghiệp phải kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT.
    bên em mua hàng không có hợp đồng, chỉ theo hóa đơn thôi thì thời hạn thanh toán xét thế nào ạ, và em có thể thanh toán công nợ bằng tiền mặt đc k