Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

GIÚP EM GẤP VỚI: TÍNH THUẾ TNDN khi không làm nghiệp vụ kế toán????

Công ty em đã hoạt động được vài tháng, và bây giờ sếp mới tuyển kế toán(là em), sắp tới phải báo cáo thuế tndn tạm tính, vây em phải tính toán từ cái gì (vì 2 tháng rồi không có làm nghiệp vụ kế toán) em cũng không biết phải khai báo như thế nào nữa, tháng này em có nên kiểm tra lại vả bắt đầu làm nghiệp vụ không...giúp em với, em mới ra trường và do từ đó giờ chỉ biết làm rập khuôn thôi,bây giờ em phải tự mày mò nên mù tịt..các anh chị vui lòng chỉ em với

Ðề: GIÚP EM GẤP VỚI: TÍNH THUẾ TNDN khi không làm nghiệp vụ kế toán????

theo tôi nghĩ chỉ tiêu "doanh thu phát sinh trong kỳ" bạn chỉ cần tập hợp các HĐGTGT đầu ra là được, còn chỉ tiêu "chi phí phát sinh trong kỳ" thì bạn tập hợp các chi phí phát sinh: tiền lương, tiền điện, nước, điện thoại..........(ko cần chính xác cho lắm vì đây chỉ là tạm tính).

Bạn đang tạm tính thì tập hợp tất cả hđ đầu vào đầu ra hết .lcộng thêm lương nữa .Là bạn có thể xác định được rùi

Bạn đang tạm tính thì tập hợp tất cả hđ đầu vào đầu ra hết .lcộng thêm lương nữa .Là bạn có thể xác định được rùi. Nhưng mình tính chi phí cao nhiêù lắm tới mâý chục triêụ cơ Dthu ít mà chi phí cao vâỵ sao được, phải kô? có cách nào để cho chi phí chênh vơí Dthu khoảng từ hơn một hoặc 2 triêụ đc kô.mình lo qua mà sắp đến hạn rôì cả nhà giúp mình nha. Thank

---------- Post added at 12:06 ---------- Previous post was at 12:05 ----------

mình làm theo cách của hoángon đó

cty mới thành lập mà chi phí nhiều dzữ vây bạn. Bạn coi lại những chi phí đó nha, có thể là có những chi phí phải phân bổ ra trog nhiều kỳ, và có những chi phí không hợp lệ thì bạn cũng phải tách và loại ra.
    Cứ từ từ mà làm bạn àh, từ nay tới khi nộp báo cáo tạm tính quý vẫn còn lâu mà. Chúc bạn thành công!

CP cao hơn DT bao nhiu thì càng tốt bấy nhiêu chứ sao ^.^
    Mà giờ mới tháng 9 bạn làm gì lo zữ...?
    Hạn nộp tờ khai TNDN còn hơn tháng nữa mà @.@

Trích dẫn Gửi bởi minhhue2006
    Bạn đang tạm tính thì tập hợp tất cả hđ đầu vào đầu ra hết .lcộng thêm lương nữa .Là bạn có thể xác định được rùi. Nhưng mình tính chi phí cao nhiêù lắm tới mâý chục triêụ cơ Dthu ít mà chi phí cao vâỵ sao được, phải kô? có cách nào để cho chi phí chênh vơí Dthu khoảng từ hơn một hoặc 2 triêụ đc kô.mình lo qua mà sắp đến hạn rôì cả nhà giúp mình nha. Thank

---------- Post added at 12:06 ---------- Previous post was at 12:05 ----------

mình làm theo cách của hoángon đó

CP cao hơn DT bao nhiu thì càng tốt bấy nhiêu chứ sao ^.^
    Mà giờ mới tháng 9 bạn làm gì lo zữ...?
    Hạn nộp tờ khai TNDN còn hơn tháng nữa mà @.@
    Tại vì Mình làm theo cách của hoángon là công tất cả hóa đơn đâù ra tính làm DT còn chi phí thì mình cộng tất cả hóa đơn đâù vào.vâỵ có đúng kô hả bạn hoa_votinh. Mình chưa làm bao giờ nên lô tìm hiêủ trước.Mong mọi ngươì chỉ cho mình nha .Thank

---------- Post added at 05:36 ---------- Previous post was at 05:33 ----------

À mà chị kế toán chị về Bắc sinh rôì mình kô biết bắt đâù lập bẳng lương để tính chi phí từ đâu cả nhà ạ

chi phí sao là tất cả các hóa đơn đầu vào được hả bạn, hóa đơn đầu vào và đầu ra là để kê khai hàng tháng để có phải nộp thuế GTGT ko, chi phí phát sinh trong kỳ" thì bạn tập hợp các chi phí phát sinh: tiền lương, tiền điện, nước, điện thoại...

Cty mới thành lập nên phải đầu tư nhiều trang thiết bị nên cp nhiều là đúng rùi, tuy nhiên phải xem cái khoản cp nào cần phân bổ thì phân bổ xong thì lấy cho quý đó chứ k lấy hết đc all hóa đơn gtgt đầu vào bạn ah. Hơn nữa cty mới thành lập thì dthu ít là bt mà. !

bạn cứ tính xem doanh thu là bao nhiêu thì bạn để chi phí đúng bằng doanh thu dó, vì đây chỉ là tạm tính thui còn đến cuối năm bạn sẽ quyết toán đầy đủ là được