Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Ðề: [Hỏi] Cách lọc danh sách trùng nhau trong excel.

có up dc file lên ko bạn?
    trg hợp này cần thao tác trực tiếp!

Hiện tại mình chưa có file, mấy hôm nữa mới có, bạn biết hướng dẫn mình nhé, mình có nhiều file chứ không phải 1 file
    Thanks!

trc mình có 1 file như này, để tìm lại file đã, vì có nhìn bố trí dữ liệu là quyết định dùng hàm gì mà!

Trích dẫn Gửi bởi levanninh
    Danh sách trùng nhau cùng 1 cột thôi, mình dùng excel 2003, ai biết chỉ mình nhé.
    Thanks!
    Anh giả sử dữ liệu của anh chứa tại A1:A1546. Tại B1 em dùng hàm:
    =IF(COUNTIF(A1:A1546,A1)>1,"Trùng"," ")

Rồi Fill xuống nó sẽ chừa lại 1 số bên dưới (giả sử anh có 3 số trùng nhau) nó sẽ hiện kết quả trùng ở 2 số trên số cuối cùng nó không báo trùng (chừa lại), sau đó dùng AutoFilter ở cột B em chọn chữ Trùng rồi chọn những dòng có chữ Trùng click phải chuột chọn Delete Row là không còn trùng nữa. Còn em muốn tất cả các số trùng hiện ra thì em sửa >1 là >0.

Hoặc dùng Advanced Filter thì lẹ hơn mà không cần xóa:
    Em chọn từ A1 đến A1547 rồi vào Data > Filter > Advanced Filter làm xuất hiện cửa sổ Advanced Filter và đánh dấu chọn vào Copy To Another Location xong Click vào khung bên phải Copy To và vào bảng tính Click vào B1(có thể click vào C1 hoặc D1) là tùy theo em muốn đặt dữ liệu ở vị trí nào, sau đó vào cửa sổ Advanced Filter và đánh dấu chọn vào Unique Records Only và nhấn nút OK, vậy là em đã loại bỏ tất cả những số nào bị trùng lặp.

Hihi, cảm ơn anh đã giúp em.
    Mục đích cuối cùng của em là lọc danh sách trùng nhau để cuối cùng có 1 danh sách duy nhất (VD em có danh sách ban đầu là a, b, c, d, a, e, b, f và em muốn mình có 1 danh sách duy nhất là a, b, c, d, e, f) theo như anh, em làm thấy sau
    Theo cách dùng hàm:
    Em có dữ liệu ban đầu ở cột A, đầu tiên em cũng dùng hàm if, lồng với countif để được 1 danh sách trùng ở cột B.
    B2, ở cột B như anh nói em dùng filter để lọc danh sách trùng.
    B3 em chọn danh sách trùng ở cột B, bấm chuột phải và chọn delete row thì nó xóa hết danh sách trùng (theo như VD trên thì nó sẽ xóa a, b; và kết quả còn lại chỉ có c, d, e, f) bây giờ em muốn nó hiện a, b, c, d, e, f thì em làm thế nào ạ?
    Theo cách dùng Advanced Filter thì em làm như anh thì riềng chữ a nó hiện 2 lần anh ạ (kết quả là a, b, c, d, a, e, f).
    Anh xem lại giúp em nhé.
    Thanks anh!

Đề nghị :
    1. sắp xếp danh sách theo trường (cột) chưa dữ liệu bị trùng) . Mục đích : các dữ liệu trùng nhau sẽ nằm liên tiếp cạnh nhau.
    2. Mượn cột kế bên sử dụng hàm để dánh dấu dòng bị trùng : nếu dòng dưới bằng dòng trên, đánh số 0 không thì đánh số 1 (trước khi dùng công thức, chèn 1 dòng trống ở trên cùng danh sách )
    3. Thực hiện lệnh Copy và Past Value bên cột đánh dấu dữ liệu
    4. Sắp xếp toàn bộ danh sách theo cột đánh dấu dữ liệu -> các dòng đánh dấu chứa 0 và 1 sẽ được tách ra
    5. Xóa tất cả các dòng mà ở đó cột đánh dấu dữ liệu chứa 0, ta được danh sách là đơn nhất.

Dùng auto Filter thôi!

Cách tiếp theo:
    Bạn có thể vận dụng chức năng Conditional formating
    Thực hiện như sau:
    Giả sử A1:A100 có các giá trị bì trùng Random.
    - B1: Bôi đen toàn bộ vùng A1:A100
    - B2.1: DÙNG Conditional formating
    ++ Với MSO 2k3:
    vào Conditional formating \ new \ Use a formula to determine which cells to format
    với hàm như sau: "=COUNTIF($A$1:$A$10,A1)>1"
    - B2.2: tại ô format chọn màu đỏ cho bắt mắt
    ++ >=MSO 2k7 thì nhanh hơn: Alt + H + L + N \ Format only unique or duplicate value \ tại format all chọn duplicate \ tại format chọn màu.

- B3: filter theo màu bạn đã định dạng cho tham số ở B2 => có các cell trùng nhau. Nếu fillter color chọn No fill => các giá trị ko bị trùng.
    - Đến đây thì phải thủ công Copy và paste theo ý bạn.

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi levanninh
    Hihi, cảm ơn anh đã giúp em.
    Mục đích cuối cùng của em là lọc danh sách trùng nhau để cuối cùng có 1 danh sách duy nhất (VD em có danh sách ban đầu là a, b, c, d, a, e, b, f và em muốn mình có 1 danh sách duy nhất là a, b, c, d, e, f) theo như anh, em làm thấy sau
    Theo cách dùng hàm:
    Em có dữ liệu ban đầu ở cột A, đầu tiên em cũng dùng hàm if, lồng với countif để được 1 danh sách trùng ở cột B.
    B2, ở cột B như anh nói em dùng filter để lọc danh sách trùng.
    B3 em chọn danh sách trùng ở cột B, bấm chuột phải và chọn delete row thì nó xóa hết danh sách trùng (theo như VD trên thì nó sẽ xóa a, b; và kết quả còn lại chỉ có c, d, e, f) bây giờ em muốn nó hiện a, b, c, d, e, f thì em làm thế nào ạ?
    Theo cách dùng Advanced Filter thì em làm như anh thì riềng chữ a nó hiện 2 lần anh ạ (kết quả là a, b, c, d, a, e, f).
    Anh xem lại giúp em nhé.
    Thanks anh!
    Anh đã thử công thức rồi nó vẫn thực hiện tốt trên Excel 2003 (anh chưa thử trên Excel 2007 nên chưa biết) nếu em dùng Excel 2007 thì xóa bớt số dòng cho giảm dung lượng rồi Upload File lên thứ tư vào cơ quan anh sẽ xem lại.

Còn sử dụng Advanced Filter nếu bị trùng chỗ nào thì dùng AutoFilter chọn chữ a nếu em thấy nó xuất hiện 2 chữ a là do bị sai ở khâu nhập liệu (có thể có 2 Font chữ khác nhau nên nó không hiểu hoặc nhập liệu 1 chữ có dấu cách hoặc không có dấu cách), tốt nhất là có File thì anh kiểm tra lại nguyên nhân do đâu là lẹ nhất.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối