Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20
    Ðề: Viết code trong excel

ANh Xuanthanh xem ảnh nè.Không thấy code đâu cả!
    Nói rõ thêm ý của muontennguoi :
    1/ Kích dấu cộng trước chữ modulle
    2/ Kích vào tên module cần xem code
    3/ Code nằm trong khung soạn thảo(khung lớn) bên phải màn hình
    4/ Đọc trong đó xem "Macro" ghi lại những gì rồi tự nghiên cứu
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi ngocchungkt2
    Các anh chị,làm sao để viết được code trong Excel.Anh chị có tài liệu tham khảo không,gởi qua giùm Email của em:thinganngocchung@yahoo.com.vn
    Em xin cảm ơn trước
    Code trong Excel nói riêng và trong các ứng dụng của bộ MS Office nói chung đều dựa trên ngôn ngữ lập trình Visual Basic theo một nhánh riêng gọi là VBA (Visual Basic for Application).

Do vậy để có thể nghiên cứu và có thể tự mình "điều chế" code trong Excel, bạn phải có một kiến thức cơ bản về VB. Sau đó bạn "chơi chiêu" như xuanthanh mà xem cái task mà bạn đã làm được thể hiện bằng code như thế nào. Lúc đó mới có thể đi tiếp được. Tôi học code trong Office cũng như thế mà. Tài liệu thì tôi chỉ xài Help của nó thôi.

Có phải cái này không anh!

Nếu thế thì cảm ơn anh nhiều rồi!

Chào cả nhà, em là thành viên mới của làng nghề kế toán, đọc những trao đổi của các anh chị ở trên, em thấy Code rất có ích trong làm việc với excel đúng không ah? Nhưng .... em không hiểu Code là gì? Vậy có bác nào có thể nói rõ hơn giúp em hiểu được không ah. Vì em mới tập tành cùng excel thôi.
    Thanks cả nàh nhìu nhìu, giúp em nha!!!!!!!!!

Các bạn giúp cho mình cái này với
    Trong bảng tính Excel khi sử dụng hàm if để thỏa mãn các điều kiện, nhưng với tôi vốn nghèo về excel nhưng lại muốn tự lập bảng tính cho riêng mình, vốn có đề tài về công nợ như sau:
    Tại bảng NKCT tôi tạo cột " Tài khoản" và cột " MĐV" Ví dụ TK 331 cho đơn vị A, B, C... Sau đó chuyển sang bảng theo dõi công nợ cho riêng từng khách hàng thì tôi phải dùng hàm gì, như thế nào?
    Xin được cảm ơn quý ACE trước

Trích dẫn Gửi bởi khanh08
    Các bạn giúp cho mình cái này với
    Trong bảng tính Excel khi sử dụng hàm if để thỏa mãn các điều kiện, nhưng với tôi vốn nghèo về excel nhưng lại muốn tự lập bảng tính cho riêng mình, vốn có đề tài về công nợ như sau:
    Tại bảng NKCT tôi tạo cột " Tài khoản" và cột " MĐV" Ví dụ TK 331 cho đơn vị A, B, C... Sau đó chuyển sang bảng theo dõi công nợ cho riêng từng khách hàng thì tôi phải dùng hàm gì, như thế nào?
    Xin được cảm ơn quý ACE trước
    Dùng hàm VLOOKUP để tìm thông tin khách hàng tương ứng
    Thân

xin lỗi mọi người nhiều ạ,e rất thích VBA nên có tự tìm hiểu nhưng khi vào bài lại thấy mình chẳng biết gì về code cả, các cao nhân cho e một đoạn code của bài này để em tham khảo được không ạ,em chân thành cảm ơn!
    Dùng ngôn ngữ lập trình VBA tự viết ham tính trị giá, Trị giá = số lượng * đơn giá

Nếu số lượng >50 thì trị giá giảm 10%

Nếu số lượng từ 20 đến 50 thì trị giá giảm 5%

Ngược lại trị giá không thay đổi

[IMG]http://**************/attachments/upload_2015-6-25_16-11-31-png.962678072/[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi sinhvienpy89
    Các anh chị,làm sao để viết được code trong Excel.Anh chị có tài liệu tham khảo không,gởi qua giùm Email của em:
    Em xin cảm ơn trước
    Tài liệu thì có trong Help.
    Để dễ hiểu và dễ học thì vào thư mục của bộ OFFICE Copy File Help ra mà đọc, để tìm File thực hiện như sau:

Mở biểu tượng Computer > mở ổ C có tên Local Disk (C) > Program Files > Microsoft Office > Office10 > 1033

Vào đến thu mục 1033 và tìm File có tên VBAXL10 (cái File có dấu chấm hỏi màu vàng) Copy nó đem ra mgoài màn hình thì muốn đọc nó lúc nào cũng được. Lưu ý: File hướng dẫn này chỉ có trong Excel 2003, còn từ Excel 2007 trở lên thì khi chạy code bị lỗi thì nó trợ giúp qua mạng Internet.

Hướng dẫn sử dụng:
    - Khi mở File thì ta thấy khung bên trái ta Click vào nút Contents ta thấy có biểu tượng cuốn sách màu tím, Click vào dấu công nó sẽ xổ xuống tất cả các thứ cần trợ giúp, Click vào hình chữ nhật có dấu chấm hỏi có tên là Microsoft Excel Object Model, khung bên phải có dòng (Microsoft Excel Object Model) tạm dịch là đối tượng và cách sử dụng, ta thấy có 1 sơ đồ màu xanh và màu vàng, muốn tìm hiểu cái gì thì click vào bất kỳ chỗ nào trong sơ đồ đó nó sẽ hiện nội dung Help ra cho ta tham khảo.

- Còn trong sơ đồ tại sao nó màu vàng và tại sao nó màu xanh thì đọc nội dung ở bên dưới sơ đồ để hiểu.

Trích dẫn Gửi bởi xuanthanh

1/ Mở Excel, vào Tools/Macro/RecordMacro
    2/ thao tác một số công đoạn nào đó như copy, dán, ghi tên vào ô nào đó....tức là bạn làm bất cứ một thao tác nào trên bảng tính
    3/ vào lại Tools/Macro/Stop Macro
    4/ Nhấn Alt + F11 để xem có gì trong đó và tự tìm hiểu xem nó ghi lại những gì
    Thân
    Office 2010 đổi giao diện nên tìm không thấy cao thủ có hướng dẫn Office 2010 thì hướng dẫn cho mọi người dùng 2010 với Thanks cao thủ

Trích dẫn Gửi bởi Gà con111
    Nếu số lượng >50 thì trị giá giảm 10%

Nếu số lượng từ 20 đến 50 thì trị giá giảm 5%

Ngược lại trị giá không thay đổi

View attachment 962678072
    này dùng excel bình thường là dc mà ta, viết code chi tự gây khó cho mình

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12