Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 80
    Ðề: Tạo Form Nhập Liệu Trong Excel

Trích dẫn Gửi bởi bphuong
    xin chào các bạn mình là thành viên mới gia nhập, mình đang làm nhập liệu trong excel nhưng bí quá mong các bạn giúp đỡ.mình muốn làm một form trong macro gồm 10 textbox và 2 combobox:1 nút combobox nhập, 1 combox thoát. khi nhập liệu vào các textbox và nhấn vào nút nhập thì macro sẽ lưu những dữ liệu mình vừa nhập vào file excel.(khi mình mở file excel thì macro tự kích hoạt và hiển thị ra form để mình nhập liệu).rất mong các bạn giúp đỡ mình đang rất cần.
    Bạn muốn giúp tạo Form thì phải tải File thực tế lên (chỉ cần khoảng 10 dòng dữ liệu là được), thì người giúp sẽ dễ hiểu hơn và đặt tên cho từng textbox, combobox tương ứng với từng cột chứa dữ liệu, cần nêu rõ sau khi nhập dữ liệu rồi thì muốn tổng hợp, báo cáo với nội dung gì (cần cụ thể hơn), nếu không khi làm xong thì bạn lại phát sinh thêm, làm mất thời gian người giúp.
    Học VBA là chuyện dài nhiều tập, phải học từ từ và chịu khó lấy 1 số File có chứa Macro đơn giản tìm hiểu từ từ thì mới có kết quả, trước tiên cần phải biết 1 số cơ bản trước, bạn muốn mua sách học VBA thì vào diễn đàn giải pháp Excel bên đó có ghi địa chỉ bán sách của bạn Phan Tự Hướng (tôi nhớ không rõ địa chỉ mhưmg tôi nêu lên để bạn tham khảo (đường số 10, khu Bàu Cát, Quận Tân Bình).
    Còn trước mắt học cơ bản thì đọc bài này:
    http://www.**************/forum/excel-va-vba/lap-trinh-vba-nhap-mon.524.html
    Hoặc tài liệu tại đây:
    http://www.**************/forum/excel-va-vba/sach-lap-trinh-vba-cho-excel.128497.html

cám ơn bài viết của bạn, mình là dân mò mẫm, khong được học lớp nào về tin học nhưng lại đam mê nên mua máy tính, mua sách về tực học và tất nhiên là trong đó có sự giúp đỡ của các bạn trong các diễn đàn và có cả bạn.
    Rất mong các bạn tận tình chỉ giáo !

Trích dẫn Gửi bởi hoaanht
    cám ơn bài viết của bạn, mình là dân mò mẫm, khong được học lớp nào về tin học nhưng lại đam mê nên mua máy tính, mua sách về tực học và tất nhiên là trong đó có sự giúp đỡ của các bạn trong các diễn đàn và có cả bạn.
    Rất mong các bạn tận tình chỉ giáo !
    Ý kiến bạn sao giống mình quá vậy, từ lúc sử dụng máy tính đến nay mình chẳng qua trường lớp nào cả nhưng VBA thì cũng tạm tạm, chủ yếu là mình muốn đạt được thứ gì thì cố gắng làm được mới thôi, nếu chưa được thì mất ăn mất ngũ vì nó, thức đêm để mò mẩm tìm hiểu và làm cho bằng được, nói chung muốn biết được 1 thứ gì đó đều đòi hỏi hao tốn nhiều công sức mới đạt được chứ không phải tự dưng mà có được, mong bạn cố gắng nhiều hơn nữa để giúp đỡ những người chưa biết và xây dựng diễn đàn ngày càng tốt đẹp.

hix.em thấy ngưỡng mộ anh chị thiệt đó! em cũng đang tìm hiểu về VBA nhưng chẳng biết j cả. mong nhận được sự chỉ giáo của mọi người.

---------- Post added at 10:24 ---------- Previous post was at 10:15 ----------

anh chị ui! em đang làm bài tập về sử dụng 5 hàm tài chính: SLN, SYD, DDB, DB, VDB để tính khấu hao trong VBA nhưng em cũng chưa hiểu về VBA.hix.Anh chị có thể viết giùm em mấy cái code được ko ạ!
    Thanks in advance!!!

Bạn cho mh hỏi copy vào nút thoát và thêm ấy. copy rùi sao nữa . b có clip ko thì post cho kả nhà coi vs
    Thanhks

Trích dẫn Gửi bởi bphuong
    xin chào các bạn mình là thành viên mới gia nhập, mình đang làm nhập liệu trong excel nhưng bí quá mong các bạn giúp đỡ.mình muốn làm một form trong macro gồm 10 textbox và 2 combobox:1 nút combobox nhập, 1 combox thoát. khi nhập liệu vào các textbox và nhấn vào nút nhập thì macro sẽ lưu những dữ liệu mình vừa nhập vào file excel.(khi mình mở file excel thì macro tự kích hoạt và hiển thị ra form để mình nhập liệu).rất mong các bạn giúp đỡ mình đang rất cần.
    Góp ý về việc đề nghị giúp tạo Form.

Bài viết này mong mõi các bạn khi nhờ giúp đỡ tạo Form cần các yêu cầu như sau:
    01. Cần tải file lên (chỉ cần khoảng vài chục dòng dữ liệu là đủ) kèm theo yêu cầu cần tổng hợp báo cáo với những nội dung gì? Nhằm tránh làm mất thời gian của người giúp, đối với những yêu cầu giúp đỡ nếu đơn giản nhất người giúp phải bỏ ra thời gian ít nhất là 60 phút).

02. Nếu không tải file lên thì chí ít các bạn cũng phải nêu rõ tên tiêu đề các cột Ví dụ:
    - A = TT (Textbox quy ước là tbx) đây tên tiêu đề cột A.
    - B = tên dự án hoặc công trình (combobox quy ước là cbx) …v…v…..
    Cụ thể hơn khi yêu cầu giúp tạo 1 Form với tiêu đề các cột như sau :
    A=TT (tbx), B= tên dự án (cbx), C=ngày nhận hồ sơ (tbx), ……..F=Ghi chú (tbx)
    Có nghĩa cột A là số thứ tự dùng Textbox, cột B là tên dự án dùng Combobox ….v…v….cột F là ghi chú dùng textbox.
    03. Tạo 1 sheet có tên là DATA dùng để lấy dữ liệu đưa vào cobobox, ví dụ:
    - A= tên dự án (bạn liệt kê tất cả các dự án) dùng để chọn và tự nhập tên dự án mà không cần gõ vào, cột này dùng để lấy dữ liệu đưa vào Combobox.
    - B= người thực hiện (bạn liệt kê họ tên tất cả các nhân viên có trong 1 bộ phận hoặc 1 phòng) dùng để chọn và tự nhập tên người thực hiện mà không cần gõ vào, cột này dùng để lấy dữ liệu đưa vào Combobox.
    Tham khảo File đính kèm :
    https://www.box.com/s/33a27c960c71d9cf484e

HIX.em xem bài này rùi nhưng có dc xem code ạ.hix. bài này có thể cho em xin code dc ko ?

AC ui! cho em xin code bài trong link này vs ạ.hix. em đang rất cần ạ
    thanks AC nhiều!!!

hix.em làm như code AC viết mà ko dc. em chỉ làm 2 command : 1 thêm, 1 thoát và 4 textBox nhưng ko dc.hix.
    mọi ng giúp em vs

Trích dẫn Gửi bởi nhimxu_9x
    hix.em làm như code AC viết mà ko dc. em chỉ làm 2 command : 1 thêm, 1 thoát và 4 textBox nhưng ko dc.hix.
    mọi ng giúp em vs
    Do những bài trên sử dụng Code rất phức tạp như: sử dụng Name động và hàm trong Name để tự động lấy dữ liệu cho ComboBox, đặt tên bằng code cho các sheet để Link giữa các sheet, tạo Link giữa các Form, sử dụng thanh cuộn và lấy dữ liệu cho thanh cuộn, tạo PivotTable, tổng hợp nó kết hợp quá nhiều yếu tố nên tôi tạo 1 file đơn giản nhất trong VBA để em xem Code cho dễ dàng học và thực hiện. Trong File có 8 Tetbox và 2 commandButon, 1 commandButon thêm có name là cmdThem và 1 commandButon thoát có name là cmdThoat. Xem code trong File đính kèm.

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối