Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 55
    Ðề: Trích lọc Sổ Cái : Dùng Công Thức và Các Hàm Excel

Mình là dân kế toán mới vào nghề nên kinh nghiệm còn ít, bạn xuanthanh hoặc các thành viên trong diễn đàn có thể gửi lại các file đó cho mình tham khảo qua địa chỉ buithuytm@gmail.com. Cảm ơn mọi người.

Trích dẫn Gửi bởi meo194
    Mình là dân kế toán mới vào nghề nên kinh nghiệm còn ít, bạn xuanthanh hoặc các thành viên trong diễn đàn có thể gửi lại các file đó cho mình tham khảo qua địa chỉ buithuytm@gmail.com. Cảm ơn mọi người.
    Vào trang 1 thấy file rồi bạn

Mình đang làm chuyên đề môn học có liên quan đến phần ghi sổ bằng excel, bạn có thể gửi mail cho mình những bài viết lúc trước của bạn về ghi sổ không? Mình đang rất cần, mail mình là:ttphuongnhan@gmail.com. Thanks bạn rất nhiều!!!!

Mình cũng dùng hàm công thức như của Xuanthanh cho sổ cái, nhưng khi mình muốn chỉnh số kiệu ở sổ NKC thì lại không tự động nhảy vào sổ cái được, mình phải kéo lại công thức thì mới thấy số liệu nhảy sang. Tại sao thế nhỉ?

Anh Xuanthanh ơi Em cũng chưa theo dõi được các bài viết trước của anh, anh có thể gửi file qua mail cho em được không?
    Mail của em là maianh309@yahoo.com
    Cám ơn anh trước nhé

em cũng mới đi làm và k biết a XuanThanh cũng gửi cho e xin nhưng file trước của a với. e cảm ơn ạ
    mail: giotsuongmai89ht@gmail.com

Trích dẫn Gửi bởi xuanthanh
    Sorry vì ngày hôm qua kẹt nên không viết bài tiếp được. Hôm nay chúng ta tiếp tục nhé.

Các bạn mở file mẫu ra và để ý thấy rằng NKC bắt đầu từ dòng thứ 9, Sổ Cái bắt dầu từ dòng thứ 11. Trình tự thực hiện như sau :
    1/ Tại ô A11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(OR(NKC!$F9=$D$5;NKC!$G9=$D$5);NKC!$B9;"")
    Giải thích : Nếu ô F9 của NKC hoặc ô G9 của NKC có giá trị bằng giá trị của Tài khoản sổ cái(được xác định bằng Validation tại ô D5 của Sổ Cái) thì lấy giá trị ô B9 của NKC điền vào ô A11 của Sổ Cái, nếu không thỏa mãn thì ghi giá trị Null. Công thức này nhằm lấy giá trị của Ngày Ghi Sổ trong NKC điền vào Sổ Cái
    2/ Tại ô B11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(OR(NKC!$F9=$D$5;NKC!$G9=$D$5);NKC!$C9;"")
    Giải thích : Tương tự như trên nhằm lấy Số CT của NKC đưa sang Sổ Cái
    3/ Tại ô C11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(OR(NKC!$F9=$D$5;NKC!$G9=$D$5);NKC!$D9;"")
    Giải thích ; Tương tự như trên nhằm lấy ngày chứng từ từ NKC đưa sang Sổ Cái
    4/ Tại ô D11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(OR(NKC!$F9=$D$5;NKC!$G9=$D$5);NKC!$E9;"")
    Giải thích : Tương tự nhằm lấy dòng diễn giải từ NKC đưa sang Sổ Cái
    5/ Tại ô E11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(NKC!$F9=$D$5;NKC!$G9;IF(NKC!$G9=$D$5;NKC!$F9;" "))
    Giải thích : Nếu ô F9 của NKC bằng giá trị của Tài khoản sổ cái, thì lấy giá trị ô G9 của NKC ghi vào ô E11 của Sổ Cái. Nếu ô G9 của NKC = TK Sổ Cái thì lấy giá trị ô F9 của NKC ghi vào ô E11 của Sổ Cái. Nếu không thỏa mãn cả hai trường hợp trên thì ghi giá trị Null. Công thức này nhằm lấy giá trị của tài khoản đối ứng của tài khoản Sổ Cái
    6/ Tại ô F11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(NKC!$F9=$D$5;NKC!$H9;0)
    Giải thích : Nếu ô F9 của NKC = TK Sổ Cái thì lấy giá trị ô H9 của NKC ghi vào ô F11 của Sổ Cái, nếu không thỏa mãn thì ghi giá tri =0. Công thức này nhằm lấy số tiền Nợ của tài khoản Sổ Cái ghi vào ô F11 của Sổ Cái
    7/ Tại ô G11 của Sổ Cái, ta gõ công thức :
    =IF(NKC!$G9=$D$5;NKC!$H9;0)
    Giải thích ; Tương tự như 6/ nhằm để lấy Số tiền Có của TK Sổ Cái ghi vào ô G11 của Sổ Cái
    8/ Copy dòng từ A11:G11 xuống hết dòng 999 của Sổ Cái. Mục đích là để nếu có thay đổi số dòng của NKC thì củng không ảnh hưởng tới số dòng của Sổ Cái
    9/ Tại ô D1000 ghi dòng chữ : Phát Sinh Trong Kỳ
    10/ Tại ô D1001 ghi dòng chữ : Số Dư Cuối Kỳ
    11/ Tại ô F1000 ghi công thức : =SUBTOTAL(9;F11:F999), nhằm lấy tổng số tiền nợ phát sinh của TK Sổ Cái
    12/ Tại ô G1000 ghi công thức : =SUBTOTAL(9;G11:G999), nhằm lấy tổng số tiền có phát sinh của TK Sổ Cái
    13/ Tại ô F1001 ghi công thức : =IF(F10-G10+F1000-G1000>0;F10-G10+F1000-G1000;0), nhằm lây số dư nợ cuối kỳ của TK Sổ Cái
    14/ Tại ô G1001 ghi công thức : =IF(F10-G10+F1000-G1000<0;ABS(F10-G10+F1000-G1000);0), nhằm lấy số dư có cuối kỳ của TK Sổ Cái
    14/ Định dạng bảng tính Sổ Cái :
    Quét chọn khối A11:A999, C11:C999 định dạng ngày tháng năm dd/mm/yyyy
    Quét chọn khối F11:G1001, đinh dạng số, không có số 0 sau dấu phẩy, có dấu phân cách hàng ngàn
    15/ Dấu hàng trắng : Đặt vệt sáng của con trỏ vào ô D9, vào Menu Data/Filter/AutoFilter, xuất hiện các mũi tên quay xuống. Chọn mũi tên tại ô D9 và chọn (NonBlanks)

Như vậy là ta đã hoàn thành việc thiết lập công thức tính cho Sổ Cái. Bây giờ muốn lập cho sổ cái nào, bạn chỉ việc chọn TK tại ô D5 bằng Validation, sau đó vào ô D9 để chọn NonBlanks là xong. Để tự động hóa việc chọn này, ta có thể dung một macro đơn giản sau đây :
    Nhấn Alt+F11, kich đúp tên Sheet SoCai trong phần bên trái và ghi câu lệnh sau :

Mã nguồn PHP:
    [COLOR=#000000]
    [/COLOR][COLOR=#007700]Private [/COLOR][COLOR=#0000BB]Sub Worksheet_Change[/COLOR][COLOR=#007700]([/COLOR][COLOR=#0000BB]ByVal Target [/COLOR][COLOR=#007700]As [/COLOR][COLOR=#0000BB]Range[/COLOR][COLOR=#007700]) If [/COLOR][COLOR=#0000BB]Target[/COLOR][COLOR=#007700].[/COLOR][COLOR=#0000BB]Address [/COLOR][COLOR=#007700]= [/COLOR][COLOR=#DD0000]"[/COLOR][COLOR=#0000BB]$D[/COLOR][COLOR=#DD0000]$5" [/COLOR][COLOR=#0000BB]Then Range[/COLOR][COLOR=#007700]([/COLOR][COLOR=#DD0000]"D9"[/COLOR][COLOR=#007700]).[/COLOR][COLOR=#0000BB]Select Selection[/COLOR][COLOR=#007700].[/COLOR][COLOR=#0000BB]AutoFilter Field[/COLOR][COLOR=#007700]:=[/COLOR][COLOR=#0000BB]4[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#0000BB]Criteria1[/COLOR][COLOR=#007700]:=[/COLOR][COLOR=#DD0000]"<>" [/COLOR][COLOR=#0000BB]End [/COLOR][COLOR=#007700]If [/COLOR][COLOR=#0000BB]End Sub[/COLOR] 
    Như vậy cứ mổi lần chọn xong TK Sổ Cái ở ô D5 thì bảng tính tự tính và che hàng trắng

Các bạn có thể tham khảo file tại đây :

Trich Loc So Cai(Dung Ham).rar

Các bạn tự kiểm tra dung lượng của file này và các file trước rồi tự nhận xét nhé
    Thân
    Mình copy đoạn code đó vào vba roi ma sao vẫn chưa trích lọc tự động được,vậy khi copy đoạn code đó vào rồi mình có lick vào nút nào để cho macro chạy không, hay là có đặt tên gì trong vba không bạn, giải đáp thắc mắc dùm mình nhé, thanks!

Trích dẫn Gửi bởi tamgia140719
    Mình copy đoạn code đó vào vba roi ma sao vẫn chưa trích lọc tự động được,vậy khi copy đoạn code đó vào rồi mình có lick vào nút nào để cho macro chạy không, hay là có đặt tên gì trong vba không bạn, giải đáp thắc mắc dùm mình nhé, thanks!
    Tải file kèm theo về mà nghiên cứu nhé
    Thân

Mình xin hỏi bác xuanthanh thêm một vấn đề
    vậy còn công thức trích lọc theo ngày tháng thì sao? như trong bảng tính của bác thì ở chổ trích lọc từ ngày đến ngày thì lập công thức như thế nào mong bác chỉ cho. còn công thức bảng cân đối tài khoản nủa, mình làm thử rồi nhưng không được chắc tại mình không hiểu hết công thức hàm nên không làm được, rất mong được bác giúp đõ.

xin xem file và giúp mình lập công thức nơi mình có làm dấu màu vàng nhé:

View attachment 13526

xin cảm ơn rất nhiều!

sao em không tìm thấy link nhỉ mọi người ơi

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 CuốiCuối