Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hàm hiện thứ của 1 ngày tháng năm đã nhập vào 1 Cell là thứ mấy.

Hàm hiện thứ của 1 ngày tháng năm đã nhập vào 1 Cell là thứ mấy bằng tiếng Việt.

Trong bất kỳ công việc nào chúng ta cũng đều sử dụng 1 cột nhập ngày tháng năm để theo dõi, nhưng có khi 1 file nào đó sử dụng đã lâu muốn biết 1 ngày trong 1 Cell là thứ mấy thông thường chúng ta mở lịch để xem, nhưng cách đây vài ba năm thì lịch cũ đâu mà xem, nhằm giúp các bạn biết 1 Cell trước đây đã nhập ngày tháng năm là thứ mấy, hôm nay tôi đưa lên 1 hàm xác định Cell đó là ngày thứ mấy, để các bạn nào chưa biết mà ứng dụng tốt cho công việc.
    Hàm 1:
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1),"Chúa nhật","Thứ hai","Thứ ba","Thứ tư","Thứ năm","Thứ sáu","Thứ bảy")
    Hàm 2:
    =LOOKUP(WEEKDAY(A1),{1,2,3,4,5,6,7},{" Chúa nhật","Thứ hai","Thứ ba","Thứ tư","Thứ năm","Thứ sáu","Thứ bảy"})

Các bạn muốn hiện ra tiếng Anh thì thay vào hàm như vầy:
    Hàm 1:
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1),"Sunday","Monday","Tuesday","W ednesday","Thursday","Friday","Saturday")
    Hàm 2:
    =LOOKUP(WEEKDAY(A1),{1,2,3,4,5,6,7},{),{"Sunday"," Monday","Tuesday","Wednesday","Thursday","Friday", "Saturday"})
    Công thức trên tôi sử dụng ngày tháng năm là Cell A1, khi nhập hàm xong nhấn nút Enter và Fill xuống là được kết quả.

Ðề: Hàm hiện thứ của 1 ngày tháng năm đã nhập vào 1 Cell là thứ mấy.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Hàm hiện thứ của 1 ngày tháng năm đã nhập vào 1 Cell là thứ mấy bằng tiếng Việt.

Trong bất kỳ công việc nào chúng ta cũng đều sử dụng 1 cột nhập ngày tháng năm để theo dõi, nhưng có khi 1 file nào đó sử dụng đã lâu muốn biết 1 ngày trong 1 Cell là thứ mấy thông thường chúng ta mở lịch để xem, nhưng cách đây vài ba năm thì lịch cũ đâu mà xem, nhằm giúp các bạn biết 1 Cell trước đây đã nhập ngày tháng năm là thứ mấy, hôm nay tôi đưa lên 1 hàm xác định Cell đó là ngày thứ mấy, để các bạn nào chưa biết mà ứng dụng tốt cho công việc.
    Hàm 1:
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1),"Chúa nhật","Thứ hai","Thứ ba","Thứ tư","Thứ năm","Thứ sáu","Thứ bảy")
    Hàm 2:
    =LOOKUP(WEEKDAY(A1),{1,2,3,4,5,6,7},{" Chúa nhật","Thứ hai","Thứ ba","Thứ tư","Thứ năm","Thứ sáu","Thứ bảy"})

Các bạn muốn hiện ra tiếng Anh thì thay vào hàm như vầy:
    Hàm 1:
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1),"Sunday","Monday","Tuesday","W ednesday","Thursday","Friday","Saturday")
    Hàm 2:
    =LOOKUP(WEEKDAY(A1),{1,2,3,4,5,6,7},{),{"Sunday"," Monday","Tuesday","Wednesday","Thursday","Friday", "Saturday"})
    Công thức trên tôi sử dụng ngày tháng năm là Cell A1, khi nhập hàm xong nhấn nút Enter và Fill xuống là được kết quả.
    Anh ơi, làm thế nào để em kéo sang bên phải nó tự động nhảy là ngày tiếp theo trong bảng chấm công được ạ
    Ví dụ: Bảng chấm công của em có các ngày 01/07/2012 ,02,03.........ngày cuối cùng của tháng
    ở ô A1 em nhập là 01/07/2012 sử dụng hàm của anh nó sẽ ra là chủ nhật. em muốn khi kéo nó để ngày 02/07/2012 nó là thứ 2,03/07/2012 là thứ 3.....thì làm thế nào ạ
    Mong hồi âm của anh. Em cảm ơn anh nhiều

Trích dẫn Gửi bởi nhunghieu
    Anh ơi, làm thế nào để em kéo sang bên phải nó tự động nhảy là ngày tiếp theo trong bảng chấm công được ạ
    Ví dụ: Bảng chấm công của em có các ngày 01/07/2012 ,02,03.........ngày cuối cùng của tháng
    ở ô A1 em nhập là 01/07/2012 sử dụng hàm của anh nó sẽ ra là chủ nhật. em muốn khi kéo nó để ngày 02/07/2012 nó là thứ 2,03/07/2012 là thứ 3.....thì làm thế nào ạ
    Mong hồi âm của anh. Em cảm ơn anh nhiều
    Em copy công thức dán vào C3 và thay A1 trong công thức.
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1)
    (A1 là địa chị ô lấy dữ liệu trong công thức).
    Thay A1 thành C2 rồi Fill ngang là được kết quả (xem file đính kèm).
    File dung lượng quá nhỏ 15.2 KB, nên mình tải thẳng cho tiện, mong các Mod thông cãm.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Em copy công thức dán vào C3 và thay A1 trong công thức.
    =CHOOSE(WEEKDAY(A1)
    (A1 là địa chị ô lấy dữ liệu trong công thức).
    Thay A1 thành C2 rồi Fill ngang là được kết quả (xem file đính kèm).
    File dung lượng quá nhỏ 15.2 KB, nên mình tải thẳng cho tiện, mong các Mod thông cãm.
    Anh ơi, ví dụ em chỉ muốn để ở dòng 2 ( file của anh ) là 01, 02, 03,....không phải là 01/08/2012; 02/08/2012,............cho đỡ dài dòng và nhìn đẹp mắt hơn nhưng khi dùng hàm thì không đúng nếu là tháng 08 nó vẫn hiện là chủ nhật ( nếu đúng phải là thứ 4 ạ). Em ko rành về excel lắm nên anh giúp em nhé

Anh ơi, ví dụ em chỉ muốn để ở dòng 2 ( file của anh ) là 01, 02, 03,....không phải là 01/08/2012; 02/08/2012,............cho đỡ dài dòng và nhìn đẹp mắt hơn nhưng khi dùng hàm thì không đúng nếu là tháng 08 nó vẫn hiện là chủ nhật ( nếu đúng phải là thứ 4 ạ). Em ko rành về excel lắm nên anh giúp em nhé
    Em diễn giải anh chưa hiểu ý em lắm, tải File của em lên anh làm giúp 1 lần rồi hướng dẫn luôn cho tiện, File chỉ cần khoảng 10 dòng là đủ.
    Hoặc Mail cho anh: betnmtdongnai09@gmail.com

Xem File có đúng ý em không? anh Fill đến năm 2013.
    https://www.box.com/s/dabc58a4e985d861635f

Trường hợp của em thì giải quyết như thế này:
    Trong bảng chấm công muốn bắt đầu là ngày đầu tháng 8 thì gõ 1/8/2012 vào ô B2, tại C5 dùng hàm:
    =DAY(B2)
    Sẽ được ngày 1 của tháng 8, tại ô D5 dùng hàm:
    =C$5+1
    Click chuột vào D5 và Fill sang phải đến ngày 31.
    Xem lại ngày 1/8/2012 là ngày thứ mấy, ví dụ là ngày thứ tư, vì ngày 1 là ngày thứ tư nên tại ô C6 em đảo hàm lại như sau:
    =CHOOSE(WEEKDAY(C$5),"Thứ tư","Thứ năm","Thứ sáu","Thứ bảy","Chúa nhật","Thứ hai","Thứ ba")
    Click vào ô C6 và Fill sang phải đến ngày 31 là được kết quả. Xem File đính kèm.
    https://www.box.com/s/4b4ce562e29382f365fe

Góp vui với các bạn 1 công thức:

=IF(WEEKDAY(A2)=1,"Chủ ","thứ ")&CHOOSE(WEEKDAY(A2),"nhật","hai","ba","tư","n ăm","sáu","bảy")

& tặng các bạn để tham khảo 1 bảng chấm cồng

Trích dẫn Gửi bởi TQChanh

Góp vui với các bạn 1 công thức:

=IF(WEEKDAY(A2)=1,"Chủ ","thứ ")&CHOOSE(WEEKDAY(A2),"nhật","hai","ba","tư","n ăm","sáu","bảy")

& tặng các bạn để tham khảo 1 bảng chấm cồng
    bạn ơi sao mình xem bài của bạn rùi nhưng sao năm nó có 2014 là hết thế bạn làm sao đểm thêm số năm

Đổi ngày bằng công thức: =TEXT(ngày cần đổi,"[$-42a]dddd")
    Hoặc fomat cell thành [$-42a]dddd
    Hiển thị nguyên tiếng anh fomat thành dddd hoặc TEXT(A1,dddd)