Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 29

công thức dùng để làm sổ cái

Ðề: công thức dùng để làm sổ cái

Trích dẫn Gửi bởi ngkhanh90
    chào tất cả các anh chị trong diễn đàn.
    Em mới ra trường và trình excel còn non nên muốn nhờ anh, giúp em cách sử dụng công thức để lấy dữ liệu từ sổ nhật ký chung sang sổ cái.
    Em có file đính kèm:
    Cách thức nhập Dữ liệu vào NKC như thế này thì làm sao bạn xử lý được . Tôi đề nghị trong File đính kèm thế này nhé :

chào tất cả các anh chị trong diễn đàn.
    Em mới ra trường và trình excel còn non nên muốn nhờ anh, giúp em cách sử dụng công thức để lấy dữ liệu từ sổ nhật ký chung sang sổ cái.
    Em có file đính kèm:
    Em chú ý một số thuật ngữ dùng trong diễn giải nhé. Phân bổ chi phí trả trước chứ ko phải là kết chuyển, khấu trừ thuế GTGT chứ ko phải là kết chuyển. Em hơi bị lạm dụng từ kết chuyển đó. Và cột chứng từ thì gắn với tài khoản nào e dùng chứng từ đó. Như việc thanh toán tiền hàng bằng tiền mặt phải có phiếu chi mà số ctu ko thấy phiếu chi đâu.

View attachment 10765

Tôi đề nghị trong File đính kèm thế này nhé :
    Dùng Filter Lấy SPS nợ của TK , copy dữ liệu lọc được vào sổ cái
    tiếp tục dùng Filter để lấy dữ liệu PS Có, copy vào sổ cái
    sử dụng lệnh Sort để sắp xếp dữ liệu trên sổ cái
    Chuyện này có thể hoàn toàn tự động hoá bằng macro;

Nếu có ai quan tâm, mình sẵn sàng tiếp tục!

Trích dẫn Gửi bởi TQChanh
    Chuyện này có thể hoàn toàn tự động hoá bằng macro;

Nếu có ai quan tâm, mình sẵn sàng tiếp tục!
    Tôi cũng sử dụng Macro cho các File như thế này nhưng không đưa lên , vì đã thử xem trình độ sử dụng Excel của chủ thớt thông qua cách nhập liệu trong File trên. Tổ chức dữ liệu không tốt, nhập liệu không chuẩn thì Macro cũng bó tay.

sổ NKC kiểu này mình cũng đã từng làm để chuyển sang sổ cái rùi và cả sổ chi tiết nữa. chỉ sử dụng 1 số công thức là ra thôi. nhưng ở đây chứng từ chưa đánh số hoàn thiện nên khó chuyển quá. bạn có thể tham khảo file đính kèm mà mình đã làm cũng tương tự như thế. lưu ý sheet tên là "copy" chính là Nhất ký chung đó
    Free Cloud Storage - MediaFire

Pass mediafire: ngocanh2203

Trong sổ NKC của bạn nên:
    - không cách dòng giữa các nghiệp vụ
    - không cần ghi năm không bị rối
    - TK đối ứng bạn nên ghi =TK nào, không nên tự gõ chữ, mai sau sửa lại rất mệt
    - Kết chuyển cuối tháng cũng dùng công thức bạn nhé.

Em cảm ơn mọi người đã quan tâm và góp ý cho em nha. TQchanh có thể nói rõ hơn và hướng dẫn cho em được không? Em nghĩ làm theo cách của TQchanh nói sẽ nhanh và tiện hơn ý nhỉ. Em vừa ra trường nên mọi thứ hình như còn mới toanh, mong mọi người giúp đỡ nha!

Ðề: Mình nói trước là không có nghiệp vụ đâu nha, chỉ có biết về VBA thôi.

Đọc các bài trên, thấy các bạn có nêu CSDL (cơ sở dữ liệu) của bạn chưa chuẩn; Vậy bạn nên sửa theo chuẩn hoàn toàn đi đã; Chứ không chúng ta sẽ công cốc!

Một khi CSDL đã chuẩn rồi, mình sẽ giúp bạn làm sổ cái với bất kỳ tài khoản nào chỉ bằng 1 động tác chọn tài khoản cần lập sổ cái; chuyện còn lại macro sẽ làm cho bạn;

(Sau đây mình sẽ xem các file mà mọi người gợi í cho bạn, cá`i nào chuẩn nhất mình sẽ chọn để thử sức macro lên nó.)

Rất vui được giúp bạn 1 điều gì đó trong nay mai!

Em cảm ơn mọi người đã quan tâm và góp ý cho em nha. TQchanh có thể nói rõ hơn và hướng dẫn cho em được không? Em nghĩ làm theo cách của TQchanh nói sẽ nhanh và tiện hơn ý nhỉ. Em vừa ra trường nên mọi thứ hình như còn mới toanh, mong mọi người giúp đỡ nha!
    Với cách thức nhập liệu mà tôi đã đề nghị như ở Post trên, nếu bạn có khả năng tuân thủ nghiêm ngặt cách thức đó thì tôi sẽ giúp đỡ bạn một File Excel hoàn chỉnh. Bạn có thể áp dụng hình thức kế toán NKC hay NK-SC cùng trên 1 bộ dữ liệu ấy và in toàn bộ sổ sách theo từng hình thức chỉ bằng một vài thao tác đơn giản. Hy vọng giúp được bạn

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối