Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Học sử dụng MS. Access sao cho có kết quả?

Chào các Bạn,
    Qua kinh nghiệm của bản thân, xin trao đổi cùng các Bạn vấn đề "Học sử dụng MS. Access sao cho có kết quả?"

"Kết quả" ở đây được hiểu là: ít nhất biết sử dụng MS. Access vào giải quyết được 1 nhu cầu nào đó của bản thân (dù là rất nhỏ)
    Nên như sau:
    1. Hãy bắt đầu từ những nhu cầu gần gũi nhất và cũng đơn giản nhất. Đây là cách chúng ta đang làm tại đây: http://**************/forum/showthread.php?t=92854
    Hãy cảnh giác đừng để lạc vào "rừng" của MS. Access! Nếu lâm vào tình trạng này ta sẽ:
    + "đi mãi mà chẳng thấy tới đâu"
    hoặc:
    + "cái chi cũng hình như đã biết, mà chẳng áp dụng được điều gì làm nên 1 việc ra hồn"
    2. Trong quá trình học hãy xem MS. Access cũng chỉ là 1 công cụ như bao nhiêu công cụ khác, đừng thần thánh hoá nó lên đến mức "chỉ có em là duy nhất".
    Vì vậy hãy biết thật rõ MS. Access có những khả năng nào? và có những hạn chế nào?

3. Bạn nào đạt đến trình độ "kết hợp được những chức năng của các thành phần khác trong bộ MS. Office vào 1 ứng dụng cần cho bản thân" là "công lực thượng thừa" rồi đấy.

Ðề: Học sử dụng MS. Access sao cho có kết quả?

Cho em hỏi bác tiền bối Lehongduc:
    Em mới học access, bây giờ học lập trình cơ bản trong các trường đã học access, vb... nhưng em vẫn phân vân Access dành cho người lập trình (thiết kế phần mềm) hay dành cho người sử dụng (tương tự Exel) tức nó là công cụ hỗ trợ cho nhân viên?
    Hình như làm phần mềm bằng Access rất khó và rất ít sản phẩm hơn Fox... Microsoft cũng có giải pháp nâng cấp Access lên SQL, em thấy ngôn ngữ SQL kinh khủng như Fox không tạo ứng dụng nhanh bằng Access...

Trích dẫn Gửi bởi omoiso
    Cho em hỏi bác tiền bối Lehongduc:
    Em mới học access, bây giờ học lập trình cơ bản trong các trường đã học access, vb... nhưng em vẫn phân vân Access dành cho người lập trình (thiết kế phần mềm) hay dành cho người sử dụng (tương tự Exel) tức nó là công cụ hỗ trợ cho nhân viên?
    Hình như làm phần mềm bằng Access rất khó và rất ít sản phẩm hơn Fox... Microsoft cũng có giải pháp nâng cấp Access lên SQL, em thấy ngôn ngữ SQL kinh khủng như Fox không tạo ứng dụng nhanh bằng Access...
    Chào Bạn,
    Về những vấn đề Bạn nêu:
    1. MS. Access dành cho ai? MS. Access dành cho những ai cần các chức năng nó có, có thể là 1 hoặc nhiều chức năng. Nó không dành riêng cho ai cả.
    MS. Access là 1 công cụ (trong rất nhiều công cụ đang có) có chức năng Quản trị cơ sở dữ liệu: thu thập và lưu trữ, xử lý, trình bày dữ liệu. Trong ý kiến Bạn nêu có đề cập đến MS. Excel: chức năng chính của MS. Excel là "lập bảng tính". Do vậy, là người làm kế toán nếu Bạn biết cách sử dụng phối hợp giữa MS. Excel và MS. Access thì thật tuyệt vời (xét về hiệu quả phục vụ công việc)

2. Về cảm nhận của Bạn "Hình như làm phần mềm bằng Access rất khó và rất ít sản phẩm hơn Fox..." xuất phát từ chỗ FoxPro ra đời trước MS. Access và nó thâm nhập vào Việt Nam sớm hơn; thời chưa có MS. Access ở nước ta đã có rất nhiều sản phẩm được thiết kế bằng FoxPro. Một trong những lý do FoxPro được duy trì cho đến bây giờ là vì "tính kế thừa lịch sử". Vì sao phải kế thừa? Rất đơn giản: vì chuyển 1 cơ sở dữ liệu được thiết kế bằng 1 công cụ này sang 1 công cụ khác luôn là vấn đề "gian khổ" của cả "người đã thiết kế ra nó" lẫn "người sử dụng nó".

3. Về nhận định "Microsoft cũng có giải pháp nâng cấp Access lên SQL": điều này không đúng khi xét như các phiên bản của cùng 1 công cụ. Bạn có thấy MS. Office 2007 vẫn có Access, đồng thời cũng đã có MS. SQL Server 2008 đó.
    Vấn đề không phải là "nâng cấp" mà chính là: chúng là 2 công cụ phân biệt, đều được Bác Bill sản sinh ra để dùng đúng mức thực tế đang cần trong quản trị cơ sở dữ liệu:
    + Nhu cầu nhỏ: ta xài MS. Access
    + Nhu cầu lớn hơn: ta xài MS. SQL Server.
    Các Bạn yên tâm việc chuyển đổi giữa 2 công cụ này vì Bác Bill đã chuẩn bị sẵn sàng cho chúng ta công cụ để làm việc này rồi.
    Thế nào là "nhỏ / lớn" sẽ hầu chuyện các Bạn vào lần sau vậy.

Vì vậy hãy biết thật rõ MS. Access có những khả năng nào? và có những hạn chế nào?

3. Bạn nào đạt đến trình độ "kết hợp được những chức năng của các thành phần khác trong bộ MS. Office vào 1 ứng dụng cần cho bản thân" là "công lực thượng thừa" rồi đấy.
    Tớ xin góp ý một số về vấn đề Access như sau:
    - Với một số các bạn không học về tin học, thì để bắt đầu từ cái nhỏ nhất cũng là một vấn đề không đơn giản, vì phải biết cách sắp xếp cơ sở dữ liệu có trong các trường vào bảng, hay biết cách xác định khóa chính là trường liên kết.
    - Cần có một topic riêng để hướng dẫn những người bắt đầu làm quen với Access.
    - Không thể xác định được khả năng hoặc những điểm mạnh yếu nếu chưa biết mình sẽ làm được cái gì

Đôi lời góp ý

Tôi nghĩ bắt đầu học lập trình thế này có được không:
    - Lúc đầu cho các bạn học cách tạo công thức, lập trình trên Excel.
    - Sau đó nếu thấy Excel hạn chế thì chuyển sang Access- lúc đó có ít vốn tư duy rồi...
    - Một thi gian nếu thấy Access hạn chế thì chuyển sang SQL

Hình như bác Bill cũng có ý định như vậy?

Nếu là ca sĩ, là họa sĩ... thì chính trong họ phải có năng khiếu bẩm sinh và muốn thành danh thì cộng thêm các yếu tố khác. Lập trình là một môn cũng cần có năng khiếu. Hãy gặp gỡ với các chuyên gia đào tạo lập trình để được test và bạn sẽ có 1 đáp án chính xác cho bản thân mình. Nếu bạn kô có năng khiếu thì hãy tránh xa nó bởi thời gian mất đi mà tiền đồ thì không có. Những năm 1990-1994, các bạn còn nhớ người người đi học lập trình FOXPRO... và có mấy ai trở thành lập trình viên chuyên nghiệp đâu, bởi việc đào tạo là việc kinh doanh của các trung tâm, còn kết quả thì ai học được thì học, tiền thu học phí thì "thày cứ đút túi". Nhưng ngày nay, mấy trung tâm còn dám đào tạo lập trình vì người người đã biết "lập trình cần phải có năng khiếu"... Có lẽ bạn xác định MS-Access chỉ là công cụ hỗ trợ thì tốt, nếu bạn tha thiết với nó mà không có năng khiếu.
    Còn nếu bạn là người e ngại, thì hãy bắt đầu từ việc xây dựng cấu trúc dữ liệu thật nghiêm túc cho 1 yêu cầu quản lý cụ thể nào đó. Khai thác chúng tốt qua các query... Nếu mọi việc trôi chảy hãy lao vào học lập trình. Bởi mấy bước đó là những bước cơ bản nhất để khẳng định năng lực của mình.
    Có thể một số bạn chưa biết rõ sự phân cấp trong lĩnh vực phần mềm IT, cũng liệt kê theo tuần tự từ thấp đến cao để các hình dung ra con đường gian nan để có được đẳng cấp là thế nào:
    1. Thao tác viên
    2. Kỹ thuật viên
    3. Thủ thư
    4. Lập trình
    5. Phân tích thiết kế hệ thống
    6. Điều hành nhóm
    7. Quản lý dự án

Quả là một lời khuyên thiết thực. Không biết thế thì thì mấy ae amater như bọn mình sẽ không biết tìm cái đường đi như thế nào đây.

Tôi đang muốn tìm hiểu một chút về access may quá được các bác giới thiệu tài liệu. Cảm ơn các bác rất nhiều!