Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22
    Ðề: Muốn làm Report có Record source động

Rất cám ơn anh phatnq2002 và bạn suynghidi (vì thấy hình còn trẻ) đã giúp mình thực hiện được cái Report như ý muốn. Theo các bạn thì lưu bảng lương như vậy có ổn không?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Anh phatnq2002 ơi, em thực hiện đoạn code trong report_Open bị lỗi ở tạ dòng lệng Requery

Trích dẫn Gửi bởi thuydhpy
    Rất cám ơn anh phatnq2002 và bạn suynghidi (vì thấy hình còn trẻ) đã giúp mình thực hiện được cái Report như ý muốn. Theo các bạn thì lưu bảng lương như vậy có ổn không?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Anh phatnq2002 ơi, em thực hiện đoạn code trong report_Open bị lỗi ở tạ dòng lệng Requery
    Bỏ câu đó đi cũng được. Không sao đâu.
    Tại tôi lộn bên form, khi muốn refresh lại dữ liệu của form, phải dùng lệnh requery nó mới chịu.

Lưu dữ liệu như vậy chắc chắn là không hay lắm. Nếu số lượng nhân viên không nhiều lắm thì gom lại thành một bảng lương duy nhất thôi rồi filter theo tháng và năm để có cái bảng lương mình cần. Tiện nhiều thứ, kể cả tổng hợp quỹ lương của một năm, ...

@suynghidi
    @phatnq2002

Bạn ơi mình cũng đang tập làm một cái tương tự thế:
    Table: T_Bophan ( MaBP, TenBP)
    form: frmIndsBP, combo0

Ở bên Report mục Record Source mình đã tạo query lấy những mục cần thiết rồi, ở mục Criteria của TenBP mình đã nhập [forms]![frmIndsBP]![combo0]

Khi mình nhấp vào Report & query rồi nhập tên bộ phận mình cần lọc thì Ok
    Nhưng khi mình ở form chọn bộ phận cần lọc thì lại không được.

Không biết mình làm sai chỗ nào. Mong các bạn giúp đỡ.

Thanks your regards !

P/S: Vì mình mới chỉ đang tập tành làm cái access nên chưa biết sử dụng code, chỉ hộ mình hướng trên thôi nhé :helpsmilie:

Trích dẫn Gửi bởi IAMI
    @suynghidi
    @phatnq2002

Ở bên Report mục Record Source mình đã tạo query lấy những mục cần thiết rồi, ở mục Criteria của TenBP mình đã nhập [forms]![frmIndsBP]![combo0]

Thanks your regards !

P/S: Vì mình mới chỉ đang tập tành làm cái access nên chưa biết sử dụng code, chỉ hộ mình hướng trên thôi nhé :helpsmilie:
    Bạn gửi file lên để mọi người cùng down về nghiên cứu, làm và gửi lại cho bạn nhé. Cách chia sẽ file online thì SND đã có viết một bài hướng dẫn rồi, bạn tìm lại các bài viết của SND trong mục Tin học thường thức nhé. Rất vui nếu giúp được cho bạn. Hiện tại SND cũng đã chia sẻ 2 file tài liệu khá hay về Access tại Thư viện IT4DKT - http://suynghidi.homeip.net/IT4DKT.com/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=5&It emid=3 (Nếu bạn vào không được thì call 0914.617.170 để SND bật máy tính lên nhé, chú ý bạn đăng ký thành viên thì mới tải được - không cần xác nhận qua Emai - Đăng ký có ngay). Chúc bạn may mắn :cheers1::cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi suynghidi
    Bạn gửi file lên để mọi người cùng down về nghiên cứu, làm và gửi lại cho bạn nhé. Cách chia sẽ file online thì SND đã có viết một bài hướng dẫn rồi, bạn tìm lại các bài viết của SND trong mục Tin học thường thức nhé. Rất vui nếu giúp được cho bạn. Hiện tại SND cũng đã chia sẻ 2 file tài liệu khá hay về Access tại Thư viện IT4DKT - http://suynghidi.homeip.net/IT4DKT.com/index.php?option=com_docman&task=cat_view&gid=5&It emid=3 (Nếu bạn vào không được thì call 0914.617.170 để SND bật máy tính lên nhé, chú ý bạn đăng ký thành viên thì mới tải được - không cần xác nhận qua Emai - Đăng ký có ngay). Chúc bạn may mắn :cheers1::cheers1:
    BAO cũng là thành viên sao tải không được vậy suynghidi :confuse1:

The page cannot be displayed
    The page you are looking for is currently unavailable. The Web site might be experiencing technical difficulties, or you may need to adjust your browser settings.
    Có ai bị vậy không ta :confuse1:

Đây là file của mình ftp://123.18.113.46. Tài khoản Guest ( No password).

Bạn down về rồi xem hộ nhé :sweatdrop:. Nếu không vào được thì reply để mình bật máy :cheers1:.

Hi hi, không ai viết dữ liệu kiểu để 12 bảng lương ở 12 table cả. Bạn nên gộp dữ liệu của các tháng vào 1 table. Sau đó dùng query để lọc dữ liệu. Ví dụ trong khi truy vấn tại cột tháng chỉ cần cần đặt giá trị "Thang can chon", tại cột năm để "Nam can chon' thì khi mở report(có sourse lấy từ query) nó sẽ bật nên 1 input box tháng can chon, nam can chon . Bạn chỉ cần điền thông số là ra thôi. Nhung đây mới là cách đơn giản, nếu muốn cao hơn và trực quan hơn bản phải dùng textbox, listbox hoặc combobox để chọn rồi dùng thuộc tính refresh để làm tươi lại dữ liệu khi truy vấn.
    Bạn nên tìm các sample mẫu để đọc (Mấy cái này có sẵn trong bộ cài office) có quá nhiều chức năng để ta ngâm cứu rồi.
    Good luck

Trích dẫn Gửi bởi IAMI
    @suynghidi
    @phatnq2002

Thanks your regards !

Bạn có thể chia sẽ file đang làm của mình TẠI ĐÂY - IT4DKT để anh em hội IT4DKT nghiên cứu giúp bạn. Chúc vui :ibbanana::ibbanana:

bài của phatnq2002 rất hay, bạn có thể chỉ mình làm sao mà có dòng chữ việt đọc tổng tiền lương trong bảng lương không. VD:tổng:8.987.543 có ghi dưới dòng chữ:
    Bằng chữ: Tám triệu chín trăm tám bảy nghìn năm trăm bốn ba đồng chẵn
    thanks!

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Tôi thấy các bạn làm cực quá, nên tôi góp một tay coi.
    Các bạn có 12 table lương có cấu trúc giống nhau, vậy là khoẻ rồi.
    Bây giờ các bạn cứ tạo một report dựa trên một table lương nào đó: luong01 chăng hạn.

Ở form điều khiển, bạn chọn tháng bằng một combo tháng.
    Combo này có thuộc tính như sau:
    Name: cbothang
    Row Source type: Value
    Row Source: 1;2;3;4;5;6;7;8;9;10;11;12

Một nút lệnh. Trong thủ tục sự kiện Click của nút lệnh này, bạn vào code như sau:

On Error Resume Next
    DoCmd.OpenReport "tên report",acViewNormal, , , , cbothang
    On Error Goto 0

Ở report, bạn sẽ làm một số công việc sau:
    Ở design view, bạn cho một textbox ẩn, có tên là thang
    Một text box khác chứa tiêu đề, control source của nó là:
    ="BẢNG LƯƠNG THÁNG " & thang
    Vào thủ tục nè:

Private Sub Report_NoData (Cancel As Integer)
    MsgBox "khong co du lieu de in"
    Cancel = True
    End Sub

Private Sub Report_Open(Cancel As Integer)
    thang = RIGHT("0" & OpenArgs, 2)
    RecordSource = "SELECT * FROM LUONG" & thang
    Requery
    End Sub

Xong rồi đó.
    :thumbup:
    Hay đấy,Thanhks! phatnq2002 làm giúp dòng chữ trên form nhập hồ sơ: đây là HS thứ a/b (b là tổng số hồ sơ đã nhập =count(hoten), a là hồ sơ hiện tại đang nhập)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối