Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Cho mình hỏi Nhập đường dẫn 1 file ảnh vào chương trình để lưu!

Mình có 1 CSDL trong đó có 1 trường dùng để lưu đường dẫn file ảnh(data type là text). Mọi người có cách nào để tạo 1 command button mở ra 1 hộp thoại cho chọn file ảnh và lưu đường dẫn file ảnh đó vào CSDL không ?
    Mình kiếm được đoạn Code bên dưới nhưng chạy thì báo lỗi không được.

[QUOTE]Code:

Function getFile(Tit As String, formatName As String, formatType As String)
    Dim dlgOpen As FileDialog
    Set dlgOpen = Application.FileDialog(msoFileDialogOpen)
    With dlgOpen
    .Title = Tit
    .Filters.Clear
    .Filters.Add formatName, formatType
    .AllowMultiSelect = False
    result = .Show
    If (result <> 0) Then
    getFile = Trim(dlgOpen.SelectedItems.Item(1))
    End If
    End With

End Function

Bây giờ trong hành động click của nút nhấn, ta nhập đoạn code sau:

Code:

Me![TxtPic] = GetFile_CLT("c:chetroi:

Ðề: Cho mình hỏi Nhập đường dẫn 1 file ảnh vào chương trình để lưu!

Chỉ lưu đường dẫn của File ảnh thôi hay sao bạn.Mà khi lưu đường dẫn nó có thành Hyperlink không?Khi kích và đó có hiện ra hình ảnh khong hay là chỉ lấy đường dẫn thôi.Sao bạn không đưa hình vào trực tiếp luôn.Tại mình nghĩ cái này có làm thủ công được,không cần Code

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    Chỉ lưu đường dẫn của File ảnh thôi hay sao bạn.Mà khi lưu đường dẫn nó có thành Hyperlink không?Khi kích và đó có hiện ra hình ảnh khong hay là chỉ lấy đường dẫn thôi.Sao bạn không đưa hình vào trực tiếp luôn.Tại mình nghĩ cái này có làm thủ công được,không cần Code
    Chỉ cần đưa link ảnh thôi bạn,không cần Hyperlink đâu.
    Trên Form mình sẽ tạo một Image lấy control Source từ trường này như thế với mỗi Record nó sẽ hiện 1 cái ảnh.
    Bạn bảo đưa hình vào trực tiếp tức là add luôn ảnh vào CSDL à,như thế không được vì dữ liệu của mình có hơn 5000 khách hàng ,add kiểu thế thì vượt quá 2 Gb

Nếu làm thủ công thì trên Form mình phải tạo 1 cái Image và 1 Textbox để paste link file ảnh,như thế không hay lắm.

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Chỉ cần đưa link ảnh thôi bạn,không cần Hyperlink đâu.
    Trên Form mình sẽ tạo một Image lấy control Source từ trường này như thế với mỗi Record nó sẽ hiện 1 cái ảnh.
    Bạn bảo đưa hình vào trực tiếp tức là add luôn ảnh vào CSDL à,như thế không được vì dữ liệu của mình có hơn 5000 khách hàng ,add kiểu thế thì vượt quá 2 Gb

Nếu làm thủ công thì trên Form mình phải tạo 1 cái Image và 1 Textbox để paste link file ảnh,như thế không hay lắm.
    Sao bạn không cập nhật từ Table cũng được.Mình làm như thế này bạn xem thử có được không.Cũng là dạng LINK sau khi vô Form nó không có hiện ảnh chỉ có hiện đương LINK mà thôi.
    Khi mình kích vào đường LINK ấy thì nó sẽ hiện ảnh.

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    Sao bạn không cập nhật từ Table cũng được.Mình làm như thế này bạn xem thử có được không.Cũng là dạng LINK sau khi vô Form nó không có hiện ảnh chỉ có hiện đương LINK mà thôi.
    Khi mình kích vào đường LINK ấy thì nó sẽ hiện ảnh.
    Cách của bạn cũng là 1 cách nhưng theo cá nhân mình nghĩ thì không hay cho lắm.Cách của bạn là tạo 1 Bound Object Frame chèn link nhưng phức tạp cho người dùng bình thường mà không hiện ảnh trên Form.
    Giả sử thế này nhé Cty mình tổ chức khóa học cho 30 người ,và có 1 NV mới vào làm ở Cty do đó họ sẽ không biết mặt những người này ( Mà yêu cầu là NV thuộc càng nhiều khách hàng càng tốt,khi CSDL đã có ảnh khách hàng) nếu như cách làm của bạn thì phải nháy đúp 30 lần vào 30 học viên đó để xem ảnh ==> Không thuận tiện cho lắm.
    Cách của mình là :
    Tạo 1 trường Text để lưu link như 1 Text.
    Trên Form mình sẽ tạo một Image lấy control Source từ trường này như thế với mỗi Record nó sẽ hiện 1 cái ảnh ngay khi bản ghi đó hiện trên Form.

Nhược điểm là : Để đưa link vào CSDL mình lại phải làm thủ công là copy hoặc gõ link của ảnh đó vào Text box.
    Để khắc phục nhược điểm này mình muốn tạo 1 Command button để mở hộp thoại cho chọn file để lấy link nhưng mình không biết về lập trình
    Có tìm được code trên Blog thủ thuật access như mình đã nêu nhưng chạy lại lỗi.
    Thank bạn nhé

Mình có 1 CSDL trong đó có 1 trường dùng để lưu đường dẫn file ảnh(data type là text). Mọi người có cách nào để tạo 1 command button mở ra 1 hộp thoại cho chọn file ảnh và lưu đường dẫn file ảnh đó vào CSDL không ?
    Mình kiếm được đoạn Code bên dưới nhưng chạy thì báo lỗi không được.

Thank mọi người !
    :chetroi:
    Câu lệnh của bạn trên form phải là :

Me!txtPic = GetFile("Select the Picture File","*.jpg,*.bmp","Picture")

Trong Function phải đinh nghĩa thêm biến result

Dim result As Long

Khi đó trên Texbox của bạn hiện đầy dủ đường dẫn tới file hình của bạn như thế này : C:-/MyPic\Hinh\Hinhcuatui.jpg

Trích dẫn Gửi bởi LoveBlue
    Không hiểu bạn đọc code thế nào, ở trên bạn lập 1 hàm có tên getFile

Mà khi bạn gọi lại gọi hàm GetFile_CLT nó không ra là phải rồi. Nếu có thể bạn post file mẫu lên mình xem thử!
    Cái này bạn nói đúng,và mình cũng đã thay thử rồi .Lúc chạy nó báo sai hàm ,nên mình đổi tên hàm giống nhau thì nó lại phát sinh lỗi khác.
    Lúc đó nó báo lỗi ở hàm,dòng này :

Vì mình chưa học về lập trình,mới đang học SQL nên chịu không biết sửa.Code trên mình copy y nguyên của bạn Noname trên blog của bạn ấy.
    Thank bạn.
    Để mình thử cách của bạn xuanthanh xem được không mình sẽ up file nhé

Cái này bạn nói đúng,và mình cũng đã thay thử rồi .Lúc chạy nó báo sai hàm ,nên mình đổi tên hàm giống nhau thì nó lại phát sinh lỗi khác.
    Lúc đó nó báo lỗi ở hàm,dòng này :

Vì mình chưa học về lập trình,mới đang học SQL nên chịu không biết sửa.Code trên mình copy y nguyên của bạn Noname trên blog của bạn ấy.
    Thank bạn.
    Để mình thử cách của bạn xuanthanh xem được không mình sẽ up file nhé
    Bạn muốn làm được như thế thì bạn phải định nghĩa cái FileDialog chứ. Bạn làm thế này nhé
    Trong màn hình code(của form hay modul bất kỳ) bạn vào menu Tools/Referencer rồi chọn Microsof Office 11.0 Object Libary(nếu dùng Of 2003)
    Khi đó bạn mới có FileDialog và khi chạy code không bị báo lỗi nữa
    Thân

Bạn ơi mình dùng AC 2007 thì vào chỗ nào thế.

Bạn ơi mình dùng AC 2007 thì vào chỗ nào thế.
    Bạn nói lại cho rõ được không?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối