Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Về cái CSDL nhìn sơ qua tôi thấy có một số chỗ lủng như sau:
    - Nhập kho: Theo dõi lịch sử nhập kho như thế nào? ngày nào nhập và nhập bao nhiêu? Bên cạnh đó còn có "hạn sử dụng" của mã hàng mới nhập? Hạn sử dụng được cập nhật theo lô hàng nhập mới nhất vậy hàng cũ còn tồn kho với hạn sử dụng cũ thì sao? theo dõi ở đâu?
    - Tồn kho: kiểm tra tồn kho ở thời điểm mong muốn như thế nào?

anh ơi, em thấy phần mềm này cũng ok cho tiệm thuốc tây rồi vì nó rất đơn giản và dễ sử dụng. yêu cầu chỉ cần 1 ngày thống kê bán được bao nhiêu hàng và được bao nhiêu tiền. và cũng kiểm được lượng hàng trong kho còn bao nhiêu là ok rồi. ở phần nhập kho thì lâu lâu chủ tiệm mới nhập 1 lần và mỗi lần nhập chỉ việc update lại cái số lượng là được. nếu như hàng cũ còn trong kho và lấy hàng mới về thì mình cứ lấy hạn sử dụng cũ cũng được, cái này cũng không quan trọng lắm. em đang suy nghĩ viết hoài ko ra được, nếu anh viết được thì giúp em. thanks

Trích dẫn Gửi bởi hoainamvnn2015
    Anh ơi, em cũng đã từng viết đoạn code tương tự như vậy vào ô textbox slban như vậy rồi. nhưng làm vậy dữ liệu nó đi thẳng vào table dsthuoc_kho và dsthuoc_ban luôn khi mà mình chưa nhấn nút hoàn thành. làm vậy cứ mỗi lần em sửa số lượng bán o textbox slban thi cot tonkho nó cứ trừ và update vào table luôn. giờ viết thế nào mà nhấn nút hoàn thành nó mới update vào table giống như file bs. quân làm được.
    Để khi bấm Save thì mới lưu, em sử dụng unbound form cho cái form nhập liệu. Khi bấm save thì chạy update recordset.
    - Để trong Recordsource của cái formbanle cũng như các textbox
    - textbox SoLuong có Name là txtSoLuong

Private cmdSave_Click()

Dim db as DAO.Database
    Dim rs as DAO.Recordset
    Set db=currentDb
    Set rs = db.OpenRecordset ("Dsthuoc_kho", dbOpenDynaset)

With rs
    .AddNew
    !SoLuong=Me.txtSoLuong
    !slban=Me.txtslban
    !........
    .Update
    End with

cái code của anh em đã làm bên formnhapkho roi, cái này mỗi lần nhấp nút save thì hình như em chỉ update được 1 record hiện hành vào table. còn cái subform list_banle này là datasheet record thì phải, em muốn chọn nhiều record và bấm lưu thì sẽ lưu toàn bộ records vào table. ở đây còn tính đến công thức tính tồn kho nữa. nếu anh viết code được như của bs.quan thì làm dùm em với. anh làm luôn vào file access đó gửi lên đây được ko. thanks

Muốn lưu toàn bộ các records mới nhập thì dùng Do Until..Loop. Còn công thức tính tồn kho đối với unbound form thì cũng dùng cách khai báo như code của cmdSave và setvalue cho textbox Tồn Kho.
    ---------------
    Private cmdSave_Click()

Dim db as DAO.Database
    Dim rs1 as DAO.Recordset, rs2 as DAO.Recordset
    Set db=currentDb
    Set rs1 = db.OpenRecordset ("Dsthuoc_kho", dbOpenDynaset)
    Set rs2 = db.OpenRecordset ("XuatKhoTam", dbOpenDynaset) '---> Table tạm để lưu dữ liệu nhập vào cho unbound form

If rs2.Recordcount <> 0 then
    rs2.MoveFirst
    End if

Do Until rs2.EOF
    With rs1
    .AddNew
    !SoLuong=rs2!txtSoLuong
    !slban=rs2!txtslban
    !........ = rs2!...
    .Update
    rs2.MoveNext
    Loop
    End with

rs1,Close
    rs2.Close
    Set rs1=nothing
    Set rs2=nothing

End Sub
    -----------------------

Private slban_AfterUpdate()
    Dim tonkho as Integer
    tonkho=Nz(Dlookup("soluong","Dsthuoc_kho","mathuoc = '" & Me.cboMaThuoc & "'") ,0) '--> cboMaThuoc là text box mã thuốc trong subform

If slbancu <> 0 Then
    Me.soluong = tonkho + slbancu - Me.slban
    slbancu = Me.slban
    Else
    Me.soluong = tonkho - Me.slban
    slbancu = Me.slban
    End if

End Sub

không biết anh đã viết code vào file access va chạy thử chưa. chứ em làm theo anh hướng dẫn mà vẫn không được. anh có thể viết code vào file access và gửi lên đây được ko. thanks anh nhiều.

À code đó tôi làm hơi nhanh nên có dòng sai. Rs.edit chứ ko addnew, đổi cách tìm mathuoc để update. Tối tôi rảnh sẽ gửi lên.

rs.addnew thj em nghĩ sẽ làm update vào table dsthuoc_ban còn rs.edit thì cho dsthuoc_kho. làm sao mà có thể chọn được nhiều sản phẩm và nó update hết tất cả vào 2 table dsthuoc_kho va ds_thuocban khj nhap nut save. nói chung nếu làm được như của bs.quan là ok rồi. em thấy ở file của bs.quân chỉ có viết code ở nút giao dịch ở event onlick thôi là làm được câu tồn kho rồi. còn update vào table thì làm ở nút hoàn thành thôi. anh xem có thể làm được như vậy thì làm vào file luôn rồi gửi lên dùm em. thanks!

Em up file .mdb lên chứ file .mde sao viết code vô được.

em up ca 2 file luôn rồi mà. 1 cái là bản gốc, 1 cái em unlock rồi. để em up lại nè. chj can bam phim shift nhấp đúp vào file unlock là được rồi.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối