Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Kết nối với máy chấm công

Bác nào đã nghiên cứu về kết nối Access với máy chấm công rồi mô tả cho em với. Đang ngâm cứu nhưng lại không có máy chấm công để thực hành nên khó quá. Theo em biết máy chấm công có 3 loại cổng kết nối R232,R485, RJ45. Có 2 cách lấy dữ liệu
    1. Lấy dữ liệu tức thời , mỗi khi có sự kiện quét thẻ thì chương trình sẽ lấy dữ liệu vào
    2. Lẫy dữ liệu sau 1 thời gian dựa vào file đã được lưu trữ tại bộ nhớ đệm của máy.
    Các bác cho ý kiến nhé

Ðề: Kết nối với máy chấm công

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Bác nào đã nghiên cứu về kết nối Access với máy chấm công rồi mô tả cho em với. Đang ngâm cứu nhưng lại không có máy chấm công để thực hành nên khó quá. Theo em biết máy chấm công có 3 loại cổng kết nối R232,R485, RJ45. Có 2 cách lấy dữ liệu
    1. Lấy dữ liệu tức thời , mỗi khi có sự kiện quét thẻ thì chương trình sẽ lấy dữ liệu vào
    2. Lẫy dữ liệu sau 1 thời gian dựa vào file đã được lưu trữ tại bộ nhớ đệm của máy.
    Các bác cho ý kiến nhé
    Theo một số các hệ thống đọc thẻ (hay gọi là máy chấm công) hiện tại có sử dụng tại VN thì bao giờ nó cũng đi kèm một chương trình cho phép điều khiển và kết xuất dữ liệu chấm công.

Có cái thì viết bằng FoxPro, có cái viết bằng Delphi hoặc VB. Kết quả sẽ trả về là một file DBF (FoxPro) hoặc file Excel, hoặc file CVS (text có phân cách, tab delimeters).

Tôi chưa được gặp cái chương trình trả ra dữ liệu bằng file Access.

Bạn sẽ phải viết một chương trình bằng Access để đọc những file trả về từ máy chấm công vào. Nó sẽ dễ hơn, chứ bạn chơi kiểu truy cập dữ liệu theo cổng tín hiệu thì ... tôi bó tay, tôi không thuộc hệ này.

HIện tại em vẫn chưa rõ làm sao để nhìn được các file dữ liệu trên máy chấm công. Có phải là khi kết nối máy chấm công với máy tính thì sẽ nhìn được dữ liệu trên máy chấm công như khi cắm USB không?
    Em cũng đang test 1 đoạn code bằng access để kết nối với máy qua cổng com (r232) và truy cập dữ liệu theo cổng tín hiệu. Không biết bác có máy chấm công không, để em gửi file chương trình bác test hộ em.

HIện tại em vẫn chưa rõ làm sao để nhìn được các file dữ liệu trên máy chấm công. Có phải là khi kết nối máy chấm công với máy tính thì sẽ nhìn được dữ liệu trên máy chấm công như khi cắm USB không?
    Em cũng đang test 1 đoạn code bằng access để kết nối với máy qua cổng com (r232) và truy cập dữ liệu theo cổng tín hiệu. Không biết bác có máy chấm công không, để em gửi file chương trình bác test hộ em.
    Bạn có biết một hệ thống máy chấm công nào không?
    Một hệ thống máy chấm công hiện tại thông thường sẽ có hai dạng:

Dạng 1: Dữ liệu sẽ nằm ở "ổ cứng" trên thiết bị đọc chính và phụ (đầu in và đầu out). Khi cần thiết thì chương trình điều khiển trên máy tính (có kết nối với các đầu đọc) sẽ cho đổ dữ liệu từ các đầu đọc về.

Dạng 2: Dữ liệu đều đưa trực tiếp về máy tính, không lưu trên đầu đọc.

Với chương trình điều khiển, nó sẽ cho phép bạn định nghĩa thẻ (card), định nghĩa đầu đọc, định nghĩa giờ làm việc, ngày nghỉ, ...

Bạn đọc dữ liệu trực tiếp từ cổng COM, vậy bạn có biết cấu trúc của dữ liệu đổ ra của máy như thế nào không? Mỗi hệ thống dữ liệu đổ ra không giống nhau, làm sao bạn nhận diện được byte này thể hiện cái gì, byte kia thể hiện cái chi.

Tôi cũng làm "công" cho người ta cái vụ từ dữ liệu đọc thẻ ra thành bảng chấm công thời gian thôi, và cũng dựa trên dữ liệu mà chương trình điều khiển đi kèm theo hệ thống chấm công trả ra. Mỗi cái mỗi khác, không giống nhau hoàn toàn.

Có phải theo ý bác hiện nay các máy chấm công thì đã có sẵn chương trình kết nối để lấy dữ liệu với máy tính, ta chỉ việc xử lý cái data của nó ?.
    Như vậy là mỗi khi cần tính công ta phải:
    1. Chạy chương trình kết nối đã có sẵn và lấy file dữ liệu về máy tính
    2. Chạy chương trình của mình để xử lý dữ liệu thô đã được lấy về
    Có đúng vậy không bác

Có phải theo ý bác hiện nay các máy chấm công thì đã có sẵn chương trình kết nối để lấy dữ liệu với máy tính, ta chỉ việc xử lý cái data của nó ?.
    Như vậy là mỗi khi cần tính công ta phải:
    1. Chạy chương trình kết nối đã có sẵn và lấy file dữ liệu về máy tính
    2. Chạy chương trình của mình để xử lý dữ liệu thô đã được lấy về
    Có đúng vậy không bác
    Vậy thôi. :smilielol5:

Như vậy việc cập nhật dữ liệu vào máy tính không tức thời. Trước em đã thấy 1 chương trình viết bằng access (tại Hội đồng Anh) mỗi khi có 1 người vào và quẹt thẻ thì máy tính ngay lập tức nó nhảy ngay ra thông tin của người mới vào (giống hệt cái máy tính tiền tại các siêu thị). Bác thử ngâm cứu vấn đề này đi (để còn thay thế cái chương trình bán cùng với cái máy quẹt thẻ) khi nào cần tích hợp vào chương trình của mình cho nó tiện

Như vậy việc cập nhật dữ liệu vào máy tính không tức thời. Trước em đã thấy 1 chương trình viết bằng access (tại Hội đồng Anh) mỗi khi có 1 người vào và quẹt thẻ thì máy tính ngay lập tức nó nhảy ngay ra thông tin của người mới vào (giống hệt cái máy tính tiền tại các siêu thị). Bác thử ngâm cứu vấn đề này đi (để còn thay thế cái chương trình bán cùng với cái máy quẹt thẻ) khi nào cần tích hợp vào chương trình của mình cho nó tiện
    Cái mà bạn nói chắc chính là cái hệ thống chấm công kết xuất dữ liệu bằng Access mà tôi nói ở bài trước đó. Tại do tôi chưa thấy qua, nhưng tôi biết là có.

Trước đây tôi có một ông anh có làm cái hệ thống chấm công sử dụng Access để nhận dữ liệu. Do ổng là dân điện tử viễn thông nên ổng rành mấy cái vụ này. Sau này ổng chuyển nghề rồi cái bí kíp của ổng bị thất truyền.

Ngoài ra, cái vấn đề này hiện tại không thuộc phạm vi quan tâm của tôi lắm, vì tôi có một số dự án khác. Tuy nhiên nếu cần thiết thì bạn có thể "đặt hàng" với IT4DKT xem, với suynghidi đó. Bạn suy sẽ trao đổi thêm với bạn.

Mà tôi nghĩ cái chấm công có cần tức thời không nhỉ ??? Vì bèo dạt mây trôi lắm thì cũng phải sau giờ vào khoảng 30 phút mới kiểm tra đi trễ. Lúc đó nạp vào cũng đâu có muộn ???

Ah, chấm công chỉ là 1 ví dụ thôi, cơ bản là em chưa hiểu về cách thức hoạt động cụ thể của nó.

Chúng ta đưa tín hiệu vào (quét thẻ)==> nó trả lại tín hiệu cho ta là cái gi????

Ah, chấm công chỉ là 1 ví dụ thôi, cơ bản là em chưa hiểu về cách thức hoạt động cụ thể của nó.

Chúng ta đưa tín hiệu vào (quét thẻ)==> nó trả lại tín hiệu cho ta là cái gi????
    Thì nó cũng trả về tín hiệu cho COM thôi, nhưng tùy theo nhà cung cấp, những thông tin gì sẽ được trả về.

Máy đọc thẻ không chỉ mang tính chất chấm công mà nó còn cho phép thiết lập quyền hạn ra vào một số nơi. Do vậy thông tin từ hệ thống đọc thẻ sẽ tối thiểu bao gồm: thẻ nào quét, quét đầu đọc nào, hợp lệ hay không, ngày giờ quét.

Vậy thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối