Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Giải pháp nào cho compact CSDL lớn !

Mình có 1 cái p/m Access dùng trong mạng LAN của công ty, do dùng cho nhiều người nên phải tạo BACK END. Mà tạo BACK END thì không thể dùng tính năng Compact on close sẵn có của Access nên mình tạo 1 cái Sub Autocompact khi đóng p/m .
    Vấn đề nằm ở chỗ với những CSDL nhỏ thì quá trình compact diễn ra rất nhanh, tuy nhiên với CSDL hiện nay của mình là hơn 300.000 khách hàng ( dung lượng file BACK END là hơn 250 Mb ) thì quá trình compact lâu ơi là lâu ( mất gần 5 phút ) và thậm chí p/m rơi vào tình trạng Đơ 1 lúc (No response đó, và nó hiện ra cái hộp thoại có đóng Access không hay chờ nó hết đơ).
    Với kinh nghiệm của các bác từng thiết kế phần mềm ,các bác có compact dữ liệu không và các bác xử lý sao với trường hợp như thế. Nếu CSDL nên hơn 1 Gb nữa thì không biết nó ra sao ?
    Thanks các bác .
    :runcamcap:

Ðề: Giải pháp nào cho compact CSDL lớn !

Lớn quá thì upsize lên SQL server mà xài!
    Vả lại file Access chỉ phình lên bất thường khi bạn thao tác xóa record, xóa bảng, xóa object...mà việc này chả liên quan gì đến Backend cả, Backend chỉ dùng để lưu dữ liệu thôi, mọi thứ nên xử lý ở front-end.Vì thế nên chẳng cần phải compact làm gì cho mệt!

Bác ơi cho em hỏi chút Backend là nơi lưu dữ liệu, vậy khi mình xóa dữ liệu thì là xóa trên BackEnd. Vậy giống như ổ cứng khi xóa đi thì em tưởng nó sẽ tạo ra khoảng trống trên Back end chứ,thế không phải à ?

Úi bác ơi ! Em đã kiểm tra lại như bác nói thì thấy không chuẩn lắm đâu. Em thực hiện như sau :
    1. Em copy 2 cái FROND END và BACKEND sang vị trí khác ,rồi chạy Query xóa 302.133 bản ghi đi.
    2. Nếu không dùng Compact kết quả BACKEND vẫn là 259 Mb, để chắc chắn là 259 Mb thật em đã copy file đó sang vị trí khác,quá trình copy nó vẫn báo 259 Mb.
    3. Nếu dùng compact thì file BACKEND chỉ còn 808 Kb .
    4. Em làm đi làm lại 2 lần, chuẩn luôn.

Để kiểm tra bác có thể làm như thế sẽ thấy ngay.

Theo tôi bạn không nên để AutoCompact. Hãy thực hiện việc đó như là 1 thao tác định kỳ. Thường là tương ứng với việc khóa sổ cuối kỳ.
    Access không nhỏ lại khi các record bị xóa bớt đi là có lý do của nó.

Ghi nhận ý kiến của bác. Em sẽ tham khảo xem sao . Thanks bác